Gia Kiem Student Network
Register now to become a member of GKSN - Gia Kiem Student Network
Gia Kiem Student Network
Register now to become a member of GKSN - Gia Kiem Student Network
Gia Kiem Student Network
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhPortalLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

Hộp thư tuyển sinh

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
akin01

akin01

Hộp thư tuyển sinh Empty
Bài gửiTiêu đề: Hộp thư tuyển sinh   Hộp thư tuyển sinh I_icon_minitimeThu Mar 18, 2010 9:50 pm

Có được lựa chọn địa điểm thi?

TT - Nếu thi không đậu vào ngành nào đó nhưng đủ điểm vào ngành khác có được xét vào ngành khác không? Nếu như trường tự chuyển vào ngành học mà mình không thích thì có xin chuyển ngành được không?

misahaykhoc_1192@...

- Theo nguyên tắc, các trường sẽ không được tự ý xét tuyển bạn qua một ngành khác của trường có điểm chuẩn thấp hơn ngành bạn đã chọn. Nếu không trúng tuyển vào ngành đã chọn và có điểm thi từ điểm sàn trở lên, bạn sẽ được cấp hai giấy chứng nhận kết quả thi số 1 và 2 có đóng dấu đỏ để dùng xét tuyển NV2 và NV3 vào ngành, trường mình thích với điều kiện kết quả thi của bạn phải đạt mức tối thiểu điểm sàn của ngành xin xét tuyển.

* Em là người dân tộc Kơ Ho, hộ khẩu của em ở huyện Di Linh, tỉnh Lâm Đồng. Chế độ miễn giảm học phí cho học sinh dân tộc thiểu số là tùy thuộc vào trường hay do Nhà nước quy định?

cuoihihi00@...

- Chế độ miễn giảm học phí được quy định chung cho tất cả các trường. Tuy nhiên việc xác định đối tượng được miễn giảm không căn cứ bạn thuộc dân tộc nào mà căn cứ vào khu vực bạn sinh sống có phải thuộc xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, xã vùng cao, miền núi hay không. Bạn có thể hỏi trực tiếp vấn đề này tại UBND xã.

* Em ở Quảng Nam, dự định thi vào Khoa kinh tế - luật(ĐHQG TP.HCM). Em phải ghi như thế nào trong hồ sơ ĐKDT để được vào TP.HCM dự thi thay vì thi ở Quy Nhơn? Có cần phải nộp hồ sơ trực tiếp tại Khoa kinh tế - luật hay nộp cho trường THPT?

anh_anh7308@...

- Trường hợp này, bạn bỏ trống mục số 14 trong hồ sơ đăng ký dự thi và hoàn toàn có thể nộp hồ sơ tại trường THPT mà bạn đang theo học.

* Chỉ tiêu ngân sách nhà nước và ngoài ngân sách nhà nước của Trường ĐH y khoa Phạm Ngọc Thạch là như thế nào, học phí ra sao? Em phải làm thủ tục như thế nào để được thi tuyển (em là thí sinh tự do)?

hungtruong12a8@...

- Ở một số trường ĐH hiện nay có chỉ tiêu ngân sách nhà nước và chỉ tiêu ngoài ngân sách. Sinh viên được đào tạo theo ngân sách nhà nước là số sinh viên được Nhà nước sẽ hỗ trợ kinh phí đào tạo cho các trường. Sinh viên hệ ngoài ngân sách thì do các trường tự hạch toán kinh phí đào tạo dưới sự đồng ý của cơ quan tài chính nhà nước. Như vậy, sự khác nhau giữa hai hệ này chỉ ở mức học phí mà sinh viên phải nộp cho nhà trường.

Năm 2010, Trường ĐH y khoa Phạm Ngọc Thạch có 220 chỉ tiêu hệ ngân sách và 200 chỉ tiêu ngoài ngân sách (chỉ tuyển thí sinh có hộ khẩu tại TP.HCM). Việc xác định thí sinh thuộc diện ngân sách hoặc ngoài ngân sách căn cứ theo kết quả thi của thí sinh. Mức học phí hệ ngân sách là 1,8 triệu đồng/năm, hệ ngoài ngân sách là 17 triệu đồng/năm.
http://gksn.info
akin01

akin01

Hộp thư tuyển sinh Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Hộp thư tuyển sinh   Hộp thư tuyển sinh I_icon_minitimeThu Mar 18, 2010 9:51 pm

Trở thành thông dịch viên, cần phải học gì?

TTO - * Em rất thích tiếng Anh và thích những công việc hướng ngoại. Em có ngoại hình ổn, có khả năng nói trước đám đông. Muốn trở thành thông dịch viên hoặc làm các công việc liên quan đến ngoại giao em nên chọn ngành nào? (Phạm Thị Quỳnh Nhung, Thạnh Hóa, Long An).

Hàng chục ngàn học sinh đã đến tham dự Ngày hội tư vấn - tuyển sinh hướng nghiệp do báo Tuổi Trẻ tổ chức - Ảnh: Đăng Nam

- Học ngành tiếng Anh, ngoài việc làm công tác biên dịch, phiên dịch, bạn có thể làm nhiều việc khác nữa. Chẳng hạn như đi dạy ngoại ngữ, làm công tác hành chính - văn phòng ở những đơn vị cần tiếng Anh, làm nhân viên hoặc tham gia các dự án xã hội của các tổ chức nước ngoài…

Tuy nhiên, bạn cần lưu ý muốn làm tốt những công việc trên, chỉ tấm bằng ĐH ngành ngoại ngữ thôi chưa đủ. Muốn đi dạy tốt bạn cần có khả năng sư phạm. Muốn làm thông dịch viên, ngoài vốn tiếng Anh bạn cần có khả năng sử dụng ngôn ngữ, nói năng trôi chảy, dùng từ chính xác, diễn đạt lưu loát tiếng Anh và cả tiếng Việt.

Đó là chưa kể muốn thông dịch lĩnh vực nào, bạn cũng cần có kiến thức chuyên ngành nhất định về lĩnh vực đó. Muốn làm công tác hành chính, văn phòng bạn cần trang bị thêm các kỹ năng, kiến thức nghiệp vụ liên quan đến mảng công việc này. Muốn làm việc tại các tổ chức, các dự án nước ngoài, bạn cần có thêm kỹ năng cần thiết như: lập kế hoạch, tổ chức thực hiện công việc công việc, am hiểu lĩnh vực công việc mình sẽ làm…

Hiện nay không chỉ SV tiếng Anh mới giỏi tiếng Anh. Khi đi xin việc người vừa giỏi tiếng Anh vừa có bằng cấp, khả năng chuyên môn (đúng yêu cầu nhà tuyển dụng) đương nhiên sẽ có lợi thế hơn người chỉ có bằng tiếng Anh. Bạn thường thấy thông dịch viên xuất hiện khi có hội nghị, hội thảo, những buổi gặp mặt, đàm phán… Đây là công việc không thường xuyên, không có nhiều người sống chuyên bằng nghề này. Thông thường họ làm những công việc khác, khi cần thiết họ đảm nhận thêm vài trò thông dịch thôi.

Bạn sẽ có hai hướng lựa chọn. Thứ nhất, bạn theo ngành tiếng Anh theo sở thích. Trong quá trình học ĐH bạn sẽ có điều kiện tiếp cận gần hơn những dạng công việc mình có thể làm, bạn sẽ đi học thêm những khóa học ngắn hạn (về hành chính, nghiệp vụ văn phòng… chẳng hạn).

Thứ hai: bạn có thể chọn một ngành học khác có thể phù hợp (xã hội học, Đông phương học, quản trị nhân lực, bảo hiểm…), trong quá trình học bạn sẽ tiếp tục củng cố kiến thức tiếng Anh, sau này ra trường sẽ dễ xin việc hơn. Chúc bạn thành công.

* Em thích học ngành quản trị nhân lực. Ngành này ra trường có thể làm những việc gì, ở đâu? Có thể học cùng lúc hai trường ĐH ? (lamthuy_phuong2000@...)

- Ngành này đào tạo các kiến thức liên quan đến hệ thống các văn bản pháp luật lĩnh vực lao động, hành chính; hợp đồng lao động; chế độ bảo hiểm; quy trình đánh giá nhân lực, quản trị nhân sự, tuyển dụng vào đào tạo nhân lực, các nguyên lý quản trị kinh tế…

Tốt nghiệp ngành này có thể làm ở bộ phận hành chính, nhân sự, tiền lương ở các đơn vị. Ngoài ra, có thể làm chuyên viên tuyển dụng, tư vấn nhân sự hoặc bộ phận đào tạo, phát triển nhân sự…

Thực tế đào tạo ở các trường ĐH cho thấy một SV rất khó có thể học tốt cùng lúc ở cả hai trường ĐH chính quy. Bạn sẽ không thể thu xếp thời khóa biểu để học đầy đủ ở cả hai trường. Có thể bạn sẽ phải bỏ rất nhiều giờ học ở cả hai trường, không thể đạt hiệu quả cao cả hai bên.

Tốt nhất ở năm đầu tiên bạn nên tập trung học tốt ở một trường ĐH. Nếu học lực bạn thuộc diện giỏi, xuất sắc hãy tính đến phương án học thêm một trường nữa.

* Em có bằng nghề điện công nghiệp, có thể học liên thông lên ĐH Sư phạm kỹ thuật TP.HCM được không, thi những môn gì, điểm chuẩn khoảng bao nhiêu? (Hoàng Sơn, TP.HCM)

- Nếu bạn có bằng công nhận kỹ thuật bậc 3/7, bậc trung cấp nghề hoặc bằng trung cấp chuyên nghiệp ngành điện công nghiệp, bạn có thể đăng ký dự thi vào khối K Trường ĐH Sư phạm kỹ thuật ngành tương ứng. Trường tổ chức thi tuyển khối K vào tháng 8.

Thời gian đào tạo: bốn năm. Môn thi: toán, lý, lý thuyết mạch. Điểm chuẩn ĐH khối K ngành điện công nghiệp (hệ tuyển sinh từ bằng nghề) những năm gần đây trong khoảng 18,5 - 20,5 điểm.
akin01

akin01

Hộp thư tuyển sinh Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Hộp thư tuyển sinh   Hộp thư tuyển sinh I_icon_minitimeThu Mar 18, 2010 9:51 pm

Dành cho phụ huynh
Thứ Sáu, 19/02/2010, 04:16 (GMT+7)

Tăng lệ phí tuyển sinh

TT - Lệ phí tuyển sinh vào các trường ĐH, CĐ và Trung cấp chuyên nghiệp (TCCN), bao gồm lệ phí đăng ký dự thi và lệ phí dự thi, sẽ tăng thêm 20.000 đồng/hồ sơ từ kỳ thi tuyển sinh năm 2010. Đó là nội dung của thông tư liên tịch vừa được liên bộ GD-ĐT và Tài chính ký ban hành.

Cụ thể, lệ phí đăng ký dự thi vào các trường ĐH, CĐ và TCCN là 50.000 đồng/hồ sơ, tăng 10.000 đồng so với năm 2009. Lệ phí dự thi là 30.000 đồng/hồ sơ, tăng thêm 10.000 đồng so với trước.

Đối với những trường phải tổ chức sơ tuyển, lệ phí dự thi các môn năng khiếu như sau: sơ tuyển đối với các ngành năng khiếu là 100.000 đồng/hồ sơ, sơ tuyển đối với các ngành khác là 40.000 đồng/hồ sơ, lệ phí dự thi năng khiếu là 200.000 đồng/hồ sơ. Mức lệ phí này bao gồm tất cả các môn thi.

Một điểm mới nữa là phí dự thi phải nộp cùng với phí đăng ký dự thi, phí xét tuyển nộp cùng với hồ sơ đăng ký xét tuyển. Riêng đối với những cơ sở giáo dục có tổ chức sơ tuyển trước khi thi chính thức, thí sinh chỉ phải nộp phí dự thi sau khi trúng vòng sơ tuyển.
akin01

akin01

Hộp thư tuyển sinh Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Hộp thư tuyển sinh   Hộp thư tuyển sinh I_icon_minitimeThu Mar 18, 2010 9:52 pm

Nhóm ngành kỹ thuật công nghệ: dễ tìm việc làm

TTO - Sẽ không khó tìm việc làm nếu bạn chọn cho mình một trong những ngành thuộc nhóm kỹ thuật, đó là lời khuyên từ các chuyên viên tư vấn trong chương trình tư vấn tuyển sinh hướng nghiệp nhóm ngành y dược - kỹ thuật công nghệ trên Tuổi Trẻ Online sáng 30-1.

Nữ có thể học kỹ thuật được không? Cơ hội việc làm ngành xây dựng, cơ khí, điện - điện tử - viễn thông, tự động hóa? Cơ hội trúng tuyển và học liên thông lên cao nhóm ngành y dược? Khối K tuyển sinh như thế nào? Thích làm việc trên biển và các bến cảng, học ngành gì, ở đâu?... Từ 8-11 giờ sáng 30-1, chương trình tư vấn trực tuyến nhóm ngành đã chuyển đến bạn đọc hơn 120 câu giải đáp từ ban tư vấn liên quan đến nhóm ngành hấp dẫn này.

Toàn cảnh buổi tư vấn trực tuyến tại Tuổi Trẻ Online sáng 30-1 - Ảnh: N.C.Thành

Thành phần ban tư vấn chương trình gồm:

- TS Nguyễn Thanh Nam, trưởng phòng đào tạo ĐH Bách khoa TP.HCM

- PGS.TS Huỳnh Văn Hóa, phó trưởng phòng đào tạo ĐH Y dược TP.HCM

- TS Nguyễn Văn Thư, phó hiệu trưởng ĐH Giao thông vận tải TP.HCM

- Th.S Nguyễn Văn Long Giang, phó trưởng phòng đào tạo ĐH Sư phạm kỹ thuật TP.HCM

Sau đây là nội dung buổi tư vấn trực tuyến:

* Kính thưa các thầy cô, năm nay em thi ĐH. Vậy em có thể thi khối A vào Đại học Bách khoa, sau đó thi khối B vào ĐH Y dược được không ạ? (NGUYỄN THỊ NGỌC LAN, 18 tuổi, nauy2511@...)

- TS NGUYỄN THANH NAM - trưởng phòng đào tạo ĐH Bách khoa TP.HCM: Hoàn toàn được. Ngoài ra em cũng có thể tham gia cả kỳ thi cao đẳng nữa.

* Em định thi vào trường ĐH Hàng hải khoa máy tàu thủy. Vậy cho em hỏi ngành này có dễ xin việc hay không? (TRẦN NGUYỄN, 17 tuổi, duytam_itt@...)

- TS NGUYỄN VĂN THƯ, phó hiệu trưởng ĐH Giao thông vận tải TP.HCM: Khoa máy tàu thủy của Trường đại học Hàng hải (Hải Phòng) và Trường đại học GTVT TP. Hồ Chí Minh đào tạo kỹ sư nhằm cung cấp nguồn nhân lực không chỉ cho các chủ tàu Việt Nam mà cho cả các chủ tàu trên thế giới như Nhật Bản, Hàn Quốc, EU... nên cơ hội việc làm là rất nhiều, em có thể yên tâm khi đăng ký dự thi ngành này.

* Ngành dược sĩ đại học có hai khối thi A và B. Như vậy chương trình học của ngành này ở trường tuyển sinh khối A và trường tuyển sinh khối B có khác nhau không? Khi tốt nghiệp ra trường làm việc có khác nhau không? (NGÔ THỊ THANH BÌNH, 17 tuổi, saosaomai123@...)

- PGS.TS HUỲNH VĂN HÓA, phó trưởng phòng đào tạo ĐH Y dược TP.HCM: Đối với ngành dược, Đại học Y dược TP.HCM tuyển khối B, Đại học Dược Hà Nội tuyển khối A.

Chương trình khi vào học không có gì khác nhau vì dựa trên chương trình khung chung của Bộ Đại học, bằng cấp giống nhau, ra trường làm việc như nhau.

* Em xin chào ban tuyển sinh. Em hiện đang là sinh viên năm nhất của một trường đại học, trong đợt tuyển sinh 2010 em muốn thử sức lại một lần nữa, không biết em cần phải được sự đồng ý của hiệu trưởng trường đang theo học không? (Em đã nộp đơn xin bảo lưu kết quả và được phòng công tác sinh viên đồng ý). (TUẤN ANH, 19 tuổi, trnhhoanganh@...)

- TS NGUYỄN VĂN THƯ: Theo quy định của Bộ GD-ĐT, nếu đang là sinh viên năm thứ nhất mà muốn thi một trường khác hoặc một ngành khác của cùng trường đó, em phải xin phép và được sự đồng ý của trường. Ngoài ra, mỗi trường còn có những quy định riêng về vấn đề này như bắt bồi thường học phí của năm trước, công nhận điểm của những học phần đã học. Em cần hỏi cụ thể tại phòng đào tạo của trường mình.

* Em xin hỏi ngành công nghệ thực phẩm đào tạo những gì? Thực tập ra sao? Ngành này có đòi hỏi phải có sức khỏe tốt hay không? Sau khi ra trường có thể đảm nhận những công việc gì và cơ hội việc làm có cao hay không? (KHÂU THÀNH, 19 tuổi, runtoyou_andsmile@...)

- TS NGUYỄN THANH NAM: Ngành công nghệ thực phẩm hiện thuộc khoa hóa của Đại học Bách khoa sẽ dạy em về các lĩnh vực chế biến và bảo quản, nâng cao chất lượng sản phẩm xuất khẩu. Đổi mới công nghệ chế biến trà, cà phê..., cơ sở đông lạnh và chế biến thủy hải sản, phát triển công nghệ chế biến thịt cá, sữa, đồ hộp, rau quả, nước giải khát, rượu bia… cơ hội làm việc như em thấy là rất cao. Cơ hội thực tập tại các nhà máy quanh khu vực TP.HCM rất nhiều.

Để làm việc tốt thì chắc chắn phải có sức khỏe tốt nhưng không cần đặc biệt gì hơn các ngành khác.

* Cho em hỏi về các ngành y dược, kỹ thuật công nghệ, ngành nào điểm chuẩn thấp nhất? Và thường năm lấy bao nhiêu điểm (TRẦN HỮU HÒA, 19 tuổi, tinhbancuatoi_7602_11b1@...)

- TS NGUYỄN VĂN THƯ: Theo thống kê mấy năm gần đây, điểm trúng tuyển của các ngành y, dược luôn ở nhóm cao nhất. Điểm trúng tuyển của các ngành kỹ thuật công nghệ trải rất rộng tùy thuộc vào từng ngành. Em nên tham khảo thông tin về điểm trúng tuyển của các trường những năm trước trên trang web của báo Tuổi Trẻ, Bộ GD-ĐT cũng như của những trường mà em quan tâm.

* Em đang theo học trung cấp ngành dược. Sau này tốt nghiệp em có thể xin làm việc ở các bệnh viện không? Em có thể học liên thông lên ĐH ở Trường ĐH Y dược TP.HCM hay không? (NGUYEN HUU HUNG, 20 tuổi, josmanhpham@...)

- PGS.TS. HUỲNH VĂN HÓA: Dược sĩ trung học ra trường làm việc tại khoa dược bệnh viện, xí nghiệp sản xuất dược phẩm, nhà thuốc...

Muốn thi để học liên thông đại học, theo hướng dẫn năm 2009, bạn phải có thâm niên hành nghề đủ 36 tháng, sau đó dự kỳ thi tuyển sinh do trường tổ chức hằng năm vào khoảng tháng 7, thi ba môn: toán, hóa và chuyên môn. Nếu bạn làm việc tại TP.HCM thì phải làm việc trong khu vực sản xuất thì mới được dự thi. Học tập trung trong 4 năm, khi tốt nghiệp nhận bằng dược sĩ đại học.

* Em hiện đang học lớp 12. Hiện em đang có một số thắc mắc xin hỏi thầy Nguyễn Thanh Nam: Em muốn thi ngành công nghệ vật liệu ở Trường Bách khoa TP.HCM hoặc ngành khoa học vật liệu KHTN TP.HCM.

Cho em hỏi 2 ngành này ở 2 trường có khác nhau gì không mà sao lại đặt tên khác nhau? Học ngành vật liệu cơ hội có việc làm như thế nào? Em nghe nói ngành này chỉ phát triển ở nước tiên tiến còn ở nước ta cơ hội có việc còn khó khăn phải không? Mong thầy giải thích giúp em. (VŨ XUÂN THÔNG, 18 tuổi, a_90_mit_dachi@...)

- TS NGUYỄN THANH NAM: Khác biệt trước tiên là về bằng cấp bách khoa cấp bằng kỹ sư còn KHTN là bằng cử nhân. Việc này cho bạn biết là tại bách khoa sẽ đào tạo nặng hơn về công nghệ, kỹ thuật. Hiện tại khoa CN vật liệu của Bách khoa có ba ngành vật liệu là kim loại và hợp kim, polyme (nhựa, chất dẻo) và silicat (gốm sứ, ximăng).

Các ngành này hiện đều có nhu cầu đào tạo nhân lực rất lớn.

* Kính thưa TS Huỳnh Văn Hóa, em muốn học ngành dược nhưng không đủ khả năng đậu vào ngành này, em muốn đăng ký thi vào khoa xét nghiệm của trường. Em nghe nói trường có tuyển văn bằng hai ngành dược, vậy liệu nếu tốt nghiệp đại học ngành xét nghiệm thì em có thể dự thi văn bằng 2 ngành dược được không ? (LÊ NGUYỄN PHƯƠNG KỲ, 18 tuổi, romeo_love_story@...)

- PGS.TS HUỲNH VĂN HÓA: Hiện nay dược sĩ văn bằng 2 chỉ tuyển từ các đối tượng đã tốt nghiệp hệ chính quy bác sĩ, cử nhân ngành hóa hoặc sinh. Chưa nhận các ngành khác.

* Kính thưa TS Nguyễn Thanh Nam. Em đang băn khoăn không biết nên học ngành nào của Trường ĐH Bách khoa. Em muốn tìm hiểu kỹ về ngành công nghệ thực phẩm, em không biết ngành này ra trường sẽ làm được gì và triển vọng của ngành trong tương lai? Kính mong TS hãy giúp em hiểu rõ về ngành này cũng như cơ hội việc làm về ngành này. Em xin cảm ơn. (PHẠM NGỌC TÚ CHÂU, 19 tuổi, lenguyenkynguyen@...)

- TS NGUYỄN THANH NAM: Em xem thêm câu tôi vừa trả lời phía trên, thông tin thêm về ngành nghề em có thể coi trên trang tuyển sinh của phòng đào tạo http://www.aao.hcmut.edu.vn/tuyen_sinh/ hay trang tư vấn tuyển sinh http://www.bktphcm.net/tuyensinh/ hoặc trên trang web của khoa hóa.

* Các thầy cô tư vấn giúp em. Năm nay em thi đại học nhưng chưa biết tìm trường nào cho phù hợp. Em học trung bình, khối A (LÊ THỊ HƯỜNG, 18 tuổi, meo_con_nho_em@...)

- TS NGUYỄN VĂN THƯ: Trước hết, em cần xác định xem mình có thế mạnh gì và thấy yêu thích công việc gì thì mới tìm được ngành học hay trường phù hợp với mình. Em cần tham khảo ý kiến bạn bè, người thân hoặc vào các trang web của báo Tuổi Trẻ và trang "chọn ngành nghề" của Đại học Quốc gia TP.HCM, trong đó có một phần trắc nghiệm để giúp em xác định được ngành nghề phù hợp với mình. Sau đó tìm hiểu thông tin về các ngành trong cuốn Những điều cần biết về tuyển sinh đại học mà Bộ GD-ĐT sắp ban hành, cũng như trên các phương tiện thông tin truyền thông để có thêm cơ sở chọn được ngành phù hợp. Chúc em thành công.

* Con trai tôi đang muốn thi vào Đại học Dược TP.HCM, vậy cháu phải dự thi khối nào? Cháu học các môn toán lý hóa đều trên 9.0 nhưng môn sinh thì không xuất sắc lắm. Vậy cháu có thể thi vào đại học dược khối A thì có chuyên ngành nào không? Xin cám ơn (NGUYỄN THỊ HƯƠNG, 40 tuổi, huongthinguyen@...)

- PGS.TS HUỲNH VĂN HÓA: Đại học Y dược TP.HCM chỉ tuyển khối B. Đại học Dược Hà Nội nhận thí sinh khối A.

* Cho em hỏi ngành điện - điện tử và ngành cơ điện tử khác nhau như thế nào. Trường nào đào tạo ngành nghề này. Cơ hội và vị trí làm việc của 2 ngành này sau khi tốt nghiệp? (NGUYỄN QUỐC AN, 18 tuổi, i.skate_qh_1991@...)

- ThS NGUYỄN VĂN LONG GIANG, phó trưởng phòng đào tạo Trường Đại học Sư phạm Kỹ thuật TP.HCM: Ngành điện tử của trường hiện nay chuyên đào tạo kỹ sư công nghệ về lĩnh vực điện tử, phần cứng thiết bị điện tử dùng trong công nghiệp. Ngành Cơ điện tử thì cũng đào tạo kỹ sư công nghệ trong cả 2 lĩnh vực là bao gồm những kiến thức về cơ khí, hệ thống cơ khí và các kiến thức về điện tử ứng dụng trong các ngành công nghiệp.

Đối với ngành điện tử sau khi tốt nghiệp em có thể làm việc tại các công ty trong lĩnh vực điện tử như Intel Việt Nam, Panasonic Việt Nam, Samsung ...

Đối với ngành cơ điện tử sau khi ra trường có thể làm việc ở những vị trí trong các lĩnh việc về điện tử, cơ khí ...

Chúc em sẽ có được sự lựa chọn phù hợp.

* Cho em hỏi ngành công nghệ vật liệu của ĐH Bách Khoa đào tạo những gì? Triển vọng của ngành này như thế nào và nếu học xong chương trình của ngành này em có thể học tiếp về công nghệ hóa học của trường ĐH Bách Khoa được không ạ? (NGUYỄN SĨ MẠNH, 19 tuổi, boyclever_2002@...)

- TS NGUYỄN THANH NAM: Kỹ sư tốt nghiệp khoa công nghệ vật liệu ĐHBK có khả năng công tác ở các công ty sản xuất, gia công vật liệu phục vụ các ngành công nghiệp khác như luyện cán thép, gốm sứ, nhựa, cao su, vật liệu xây dựng, vật liệu trang trí nội thất…; các công ty chế tạo vật tư và thiết bị dân dụng, thiết bị công nghiệp hoặc các đơn vị bảo dưỡng, sản xuất phụ tùng thay thế cho các thiết bị công nông ngư nghiệp; các cơ quan đào tạo và nghiên cứu khoa học như Trường, Viện về lĩnh vực khoa học và công nghệ vật liệu, cơ quan quản lý và kiểm định chất lượng nguyên vật liệu…

Việc học tiếp thêm một ngành thứ hai tại Trường ĐHBK là hoàn toàn rộng mở cho tất cả sinh viên. Em không phải thi lại đầu vào và có thể bắt đầu học các môn của bằng thứ hai ngay khi đang học bằng 1 (tự do đăng ký môn học vì là đào tạo theo tín chỉ).

* Em 20 tuổi, hiện đang học bổ túc văn hoá, em muốn thi vào khoa điện tử viễn thông của Trường đại học giao thông vận tải TP.HCM có được không và nếu được thì em phải làm như thế nào? (NGUYỄN HỮU VIỆT, 20 tuổi, tinhmai_vungben@...)

- TS NGUYỄN VĂN THƯ: Chuyên ngành điện tử viễn thông của trường Đại học GTVT TP. HCM thường có điểm trúng tuyển trên 16 điểm, nếu em lượng sức mình đủ khả năng đạt mức điểm này thì hãy đăng ký dự thi vào ngành này. Em phải làm hồ sơ đăng ký dự thi theo hướng dẫn chung của Bộ GD&ĐT và của trường mà em đang học trong thời hạn quy định.

* Cho em hỏi ngành xây dựng công trình thủy và ngành xây dựng dân dụng và công nghiệp, ngành cầu đường khả năng xin việc như thế nào? Ngành nào dễ kiếm tiền nhất? (NGUYEN VAN A, 18 tuổi, ncthuc6111@...)

- TS NGUYỄN VĂN THƯ: Khả năng xin việc của các ngành này đều rất tốt do nước ta, đặc biệt là phía Nam, đang có rất nhiều công trình, dự án về xây dựng. Khi đã có việc làm thì em sẽ có thu nhập, mức độ thu nhập cao hay thấp còn tùy thuộc vào năng lực làm việc của mỗi người.

* Thưa Th.S Nguyễn Văn Long Giang, em thấy Trường Sư phạm Kỹ Thuật có đào tạo ngành công nghệ thực phẩm, nhưng bên cạnh đó em cũng thấy có rất nhiều trường đào tạo ngành này .Vậy thỉ xin thạc sĩ cho em hỏi chương trình đào tạo ngành này của trường có gì khác không so với các trường khác? Và hiện tại thì SV ngành này của trường có nhiều cơ hội việc làm không? (PHẠM VŨ HUY HOÀNG, 18 tuổi, huyhoang9009@...)

Th.S Nguyễn Văn Long Giang, phó trưởng phòng đào tạo ĐH Sư phạm Kỹ thuật TP.HCM, đang trả lời trực tuyến - Ảnh: N.C.Thành

- ThS. NGUYỄN VĂN LONG GIANG: Hiện nay ĐH Sư phạm Kỹ thuật TPHCM là trường đào tạo theo hướng công nghệ, khác với các trường khác đào tạo theo hướng hàn lâm, cho nên hiện nay sinh viên của trường tốt nghiệp ngày càng đáp ứng được nhu cầu của các công ty, xí nghiệp.

* Ngành xây dựng dân dụng và công nghiệp có triển vọng như thế nào, điểm chuẩn dao động bao nhiêu? (NGUYEN VAN MINH, 18 tuổi, bich_zero@...)

- TS. NGUYỄN VĂN THƯ: Ngành xây dựng dân dụng và công nghiệp hiện nay đang cần rất nhiều nhân lực do hiện nay nước ta đang có rất nhiều công trình và dự án về xây dựng liên quan. Điểm trúng tuyển vào ngành này là khác nhau ở mỗi trường, tại Trường đại học GTVT TP. HCM các năm vừa qua dao động trong khoảng từ 17 đến 19 điểm.

* Thưa thầy, em rất thích ngành kỹ thuật hàng không của Đại học Bách Khoa TP.HCM. Học lực của em đạt loại khá. Em xin hỏi liệu em có đủ sức theo học ngành này không? Nếu em học thì sau khi tốt nghiệp em có dễ dàng xin việc không? Và với tấm bằng kỹ sư mới ra trường thì lương của em là bao nhiêu? (NGUYỄN ĐỨC THỊNH, 18 tuổi, tw2_s6x_nin9_269@...)

- TS. NGUYỄN THANH NAM: Em hoàn toàn có thể chọn khoa KT Giao thông (QSB-126), trong đó có ngành Hàng không. Nếu kết quả thi cao và học lực tốt thì còn có thể đăng ký vào lớp Kỹ sư Chất lượng cao Việt Pháp trong đó cũng có mở ngành Hàng Không. Kỹ sư Hàng không có kiến thức, kỹ năng thiết kế, tính toán, tổ chức và điều hành hệ thống sản xuất, khai thác ở lĩnh vực hàng không.

Ngành àng không của Bách Khoa có mối liên hệ chặt chẽ với trường hàng không của Pháp và các cơ sở hàng không tại khu vực phía Nam nên em có thể tìm kiếm cơ hội việc làm ngay từ khi đang học tại trường. Lương khi ra trường sẽ tùy thuộc vào vị trí em được tuyển dụng và tôi nghĩ là không thấp. Về điều này em có thể vào diễn đàn của sinh viên bách khoa - các anh chị sinh viên và cựu sinh viên có mở nhiều chủ đề bàn luận về lương bổng khi ra trường.

* Em được biết năm 2009 trường ĐHYD TP.HCM có mở ngành Bác sĩ Nhi khoa. Nhưng sau đó ngành này lại tuyển từ số thí sinh trúng tuyển vào ngành Bác sĩ Đa khoa của trường có nguyện vọng theo học.

Cho em hỏi kỳ thi tuyển sinh năm nay trường có tuyển ngành Bác sĩ Nhi khoa với mã ngành cụ thể không? Nếu có thì sự khác biệt cơ bản về việc làm sau này giữa ngành Bác sĩ Nhi khoa và ngành Bác sĩ Đa khoa? Và nếu tốt nghiệp Bác sĩ Đa khoa thì có thể học tiếp tục để lấy thêm bằng Bác sĩ khác được không? (Ví dụ Bác sĩ Nhi khoa, Răng Hàm Mặt, Y học cổ tryền, y học dự phòng...) (NGUYỄN THANH LONG, 20 tuổi, thanhlong789@...)

- PGS.TS HUỲNH VĂN HÓA: Trường chưa có mã ngành riêng cho bác sĩ Nhi khoa. Do đề nghị của Bộ Y tế, năm 2009 trường có tuyển đào tạo BS nhi khoa từ thí sinh trúng tuyển vào BS đa khoa.

Mặt khác, bác sĩ đa khoa sau này khi học lên chuyên khoa sẽ có các ngành về nội, ngoại , sản, nhi...

Trên nguyên tắc chương trình đào tạo BS sẽ học chung phần y cơ bản và y cơ sở (4 năm đầu) nên từ bác sĩ đa khoa có thể học thêm các ngành BS khác. Tuy nhiên hiện nay chưa cho có quy định liên thông ngang như vậy, trừ ngành dược sĩ văn bằng 2 có tuyển từ đối tượng là BS (các ngành).

* Con tôi năm nay có ý định thi vào Trường ĐH bách khoa khoa CNTT, tôi không biết năm nay chỉ tiêu lấy bao nhiêu và ngành học này có dễ thi vào hay không. (NGUYỄN THỊ THU HƯƠNG, 44 tuổi, thuhuong301067@...)

- TS NGUYỄN THANH NAM: Chỉ tiêu ngành QSB-106 vẫn giữ là 330 (số gọi nhập học thường khoảng 400) - đây là ngành rất hấp dẫn của ĐHBK thu hút rất nhiều học sinh giỏi và thường có điểm chuẩn vào hàng cao nhất. Phụ huynh và học sinh có thể tìm thấy điểm chuẩn của các kỳ tuyển sinh trước đây (từ 1999) trên trang tuyển sinh của phòng đào tạo.

* Nghe nói Trường ĐH Giao thông vận tải TP.HCM chỉ ưu tiên tuyển nam, có đúng không? Nữ có thể học ngành nào, điểm chuẩn có cao không? (THANH TRÚC, nhansu304@...)

TS Nguyễn Văn Thư, phó hiệu trưởng ĐH Giao thông vận tải TP.HCM, trả lời trực tuyến bạn đọc - Ảnh: N.C.Thành

- TS NGUYỄN VĂN THƯ: Chỉ có 2 ngành đi biển (điều khiển tàu biển và khai thác máy tàu thủy) là chỉ tuyển nam còn các ngành khác đều tuyển nữ. Như vậy nữ có thể học với 20 ngành còn lại của trường, tuy nhiên các ngành kinh tế phù hợp với nữ hơn. Điểm chuẩn của mỗi ngành có khác nhau, em có thể tham khảo thêm trong mục "tuyển sinh" trên trang web của trường: www.hcmutrans.edu.vn.

* Em muốn được đặt câu hỏi với các thầy về ngành công nghệ thực phẩm. Em nghe người ta nói ngành này chỉ phù hợp với nữ và con trai thì không nên theo học ngành này, người ta còn bảo học ngành này chẳng có tương lai, khả năng xin việc làm rất thấp. Xin các thầy cho biết thêm thông tin về ngành này cũng như cho em hỏi học ngành này có khó xin việc không? (ĐINH HUY BẢO, 18 tuổi, bao89@...)

- ThS NGUYỄN VĂN LONG GIANG: Hiện nay ngành công nghệ thực phẩm có rất nhiều sinh viên theo học. Số lượng sinh viên nam theo học ngành này chiếm tỉ lệ khá lớn. Cơ hội việc làm cũng khá tốt do hiện nay ngành chế biến thực phẩm ngày càng phát triển và cơ hội xuất khẩu rất lớn. Tuy nhiên, có rất nhiều ngành nghề khác tại trường em có thể lựa chọn phù hợp với nam giới như: công nghệ ôtô, cơ khí chế tạo máy, xây dựng dân dụng & công nghiệp ... em nên liên hệ địa chỉ web: www.hcmute.edu.vn để có thêm những thông tin về các ngành học để em lựa chọn. Chúc em thành công.

* Thưa TS Nguyễn Thanh Nam, xinhỏi là hiện nay em đang sinh viên năm 1 học ngành CNTT một trường đại học chính quy theo dạng niên chế. Vậy nếu năm nay em thi lại vào khoa CNTT của Trường ĐH bách khoa thì những môn em đã học qua rồi ở trường cũ có được miễn học tại trường bách khoa không ạ? Em xin cám ơn (LÊ CÔNG DANH, 19 tuổi, kenin1209@...)

- TS NGUYỄN THANH NAM: Hiện nay quy chế chung không cho phép chuyển trường do đó em thuộc diện tự ý bỏ học trường cũ nên kết quả học cũ nhìn chung cũng không được công nhận khi học lại tại trường ĐHBK.

* Học ngành môi trường sau này sẽ làm gì? (fk, 19 tuổi, goldenegle1988@...)

- TS NGUYỄN THANH NAM: Khoa môi trường ĐHBK hiện có hai ngành kỹ thuật môi trường và quản lý công nghệ môi trường.

Ngành kỹ thuật môi trường: trang bị kiến thức về hệ thống cấp thoát nước, an toàn và vệ sinh công nghiệp; kỹ thuật kiểm soát ô nhiễm nước thải, khí thải và chất thải rắn. Kỹ sư ngành kỹ thuật môi trường có thể đảm nhiệm các công việc về thiết kế, thi công, giám sát thi công các công trình xử lý nước thải, khí thải, chất thải rắn

Ngành quản lý công nghệ môi trường: trang bị kiến thức cơ bản về quản lý tài nguyên thiên nhiên (nước, rừng và đất), quản lý môi trường đô thị (khí, nước thải và chất thải rắn), quản lý khu công nghiệp. Kỹ sư quản lý môi trường có thể làm việc tại các cơ quan xí nghiệp, công ty, các cơ quan quản lý mơi trường cấp quận huyện trở lên và là người phụ trách công tác quản lý mơi trường tại cơ quan đó

Như em thấy cơ hội việc làm là rất lớn. Chúc em có quyết định ngay để tham gia ngành mũi nhọn này.

* Cho em hỏi năm nay Trường ĐHYD TP.HCM có đào tạo hệ đại học chính quy theo địa chỉ sử dụng không? Nếu có thì cho em hỏi cách thức, điều kiện để xin xét tuyển vào học hệ này?

* Nếu em thi vào ngành bác sĩ đa khoa của trường, đạt điểm cao. Nhưng vẫn không trúng tuyển, thì em có thể xin theo học hệ đào tạo theo địa chỉ những ngành nào? Cho em hỏi thêm hệ ngoài ngân sách của trường xét tuyển theo phương thức như thế nào? Em xin chân thành cảm ơn! (NGUYỄN THẢO MINH, 19 tuổi, bongbong_thaominh@...)

- PGS.TS HUỲNH VĂN HÓA: Đại học Y dược TPHCM có tuyển sinh một số ngành theo địa chỉ theo nguyên tắc:

- Thí sinh (KV2 nông thôn) phải có điểm liền kề với điểm chuẩn được tuyển của ngành đã đăng ký. Số lượng tuyển cho từng địa phương tùy theo chỉ tiêu và tùy theo nhu cầu của các địa phương

- UBND tỉnh có văn bản đề nghị từ trước khi thi và ký hợp đồng với nhà trường. Kinh phí đào tạo do địa phương trả.

Chưa tuyển dạng tự do và không có hệ ngoài ngân sách.

* Cho em hỏi điểm khác nhau giữa các ngành sư phạm và ngoài sư phạm ở trường ĐH Sư phạm kỹ thuật TP.HCM (về chương trình, thời gian, điểm chuẩn...). Học ngành ngoài sư phạm có thể đi dạy được không và ngược lại, học sư phạm có đủ trình độ làm các công việc khác ngoài ngành giáo dục? (TẤN TÀI, tainguyentan@...)

- ThS NGUYỄN VĂN LONG GIANG: Hiện nay trường có 2 chương trình đào tạo: đào tạo kỹ sư theo hướng công nghệ (cấp bằng kỹ sư công nghệ) và đào tạo giáo viên giảng dạy các ngành kỹ thuật (cấp bằng kỹ sư công nghệ và chứng chỉ sư phạm bậc 2) có thể đi làm tại các công ty hoặc đi dạy tại các trường kỹ thuật.

Chương trình đào tạo kỹ sư công nghệ cho tất cả các ngành khoảng 180 - 185 tín chỉ (học trong 4 năm)

Chương trình đào tạo giáo viên kỹ thuật 205 - 210 tín chỉ (4,5 năm)

http://www.hcmute.edu.vn/tuyensinh/default.asp hãy vào đây để tham khảo điểm chuẩn của các ngành.

Chúc em thành công.

* Em chào các thầy! Thầy cho em hỏi trong quyển tuyển sinh đại học thì Trường đại học Y dược TP.HCM có ngành học trong hệ cử nhân đại học đào tạo 4 năm là: gây mê hồi sức và nghành điều dưỡng tách biệt nhau. Nhưng khi cấp bằng cho tân cử nhân ngành gây mê hồi sức thì trên bằng lại là bằng cử nhân điều dưỡng, chuyên nghành gây mê hồi sức. Điều đó sẽ ảnh hưởng đến việc phân công công tác sau này. Em mong các thầy hãy tư vấn giúp em về vấn đề này.em xin cảm ơn (NGUYỄN THỊ TÚ TRÂM, 22 tuổi, cobonla88@...)

PGS.TS Huỳnh Văn Hóa, phó trưởng phòng đào tạo ĐH Y Dược TP.HCM, giải đáp thắc mắc của bạn đọc - Ảnh: N.C.Thành

- PGS.TS HUỲNH VĂN HÓA: Trường có hai ngành là điều dưỡng và kỹ thuật y học. Ngành điều dưỡng có các chuyên ngành là gây mê hồi sức, điều dưỡng, hộ sinh. Văn bằng ghi như vậy là đúng.

Bạn an tâm. Không có ảnh hưởng vì về việc công tác sau này.

* Làm ơn giải đáp giùm em hai câu hỏi sau: 1) Cơ hội học tiếp tục (sau đại học) của ngành Xây dựng ĐH Bách Khoa như thế nào? 2) Trường ĐH Bách Khoa có ký túc xá cho sinh viên hay không. Điều kiện nào để được vào ở? Thành thật cảm ơn (TRẦN QUANG ĐĂNG, 18 tuổi, tranminhthanh66@...)

- TS NGUYỄN THÀNH NAM: Xây dựng là một ngành lớn có truyền thống lâu đời của ĐHBK - tất nhiên cơ hội học lên là rất rộng. Sinh viên tốt nghiệp có thể học lên thạc sĩ và tiến sĩ ngay tại trường ĐHBK hoặc tìm kiếm các học bổng để theo học ngành xây dựng (Civil Engineering) tại các đại học ở khắp nơi trên thế giới.

Về ký túc xá, ĐHBK là thành viên của ĐH Quốc gia TP.HCM nên sinh viên được ở trong các KTX của ĐHQG tại Thủ Đức, Dĩ An. Ngoài ra trường còn có một KTX rất đẹp gần cơ sở chính của trường tại quận 10. Các KTX này đều ưu tiên cho sinh viên diện chính sách trước sau đó mới xét tới SV bình thường. Ngoài ra hiện có rất nhiều dự án KTX xã hội hóa để phục vụ cho sinh viên... em có thể tìm hiểu thêm theo các hướng dẫn trong giấy báo trúng tuyển vào trường.

* Cho em hỏi Trường ĐH GTVT TP HCM có ngành thiết bị năng lượng tàu thủy là ngành gì, ran trường làm việc ở đâu? (BUI HY VONG, 18 tuổi, banthichdua@...)

- TS NGUYEN VAN THƯ: Ngành thiết bị năng lượng tàu thủy đào tạo những kỹ sư có khả năng tính toán, thiết kế, bố trí và vận hành các thiết bị máy móc trên tàu biển và công trình nổi như dàn khoan, các kho nổi trên biển v.v Em có thể xem chi tiết trong mục "Chuẩn đầu ra" của ngành này trên trang web của trường: www.hcmutrans.edu.vn. Khi ra trường em có thể làm việc tại các nhà máy đóng tàu và đóng dàn khoan cũng như trên các tàu biển và kho nổi dàn khoan biển.

* Thưa thầy, con được biết là Trường ĐH Y dược TP.HCM có tuyển ngành hộ sinh (hệ cử nhân), vậy cho con hỏi nữ hộ sinh hệ cử nhân khác với nữ hộ sinh hệ trung cấp như thế nào? Nếu học hệ cử nhân ra trường làm việc có giống như học hệ trung cấp? Con xin cảm ơn! (TRẦN SƯƠNG ÁNH XUÂN, 17 tuổi, anhxuan1992...)

- PGS.TS HUỲNH VĂN HÓA: Hộ sinh trung cấp được đào tạo trong 2 năm. Cử nhận hộ sinh được đào tạo trong 4 năm. Hộ sinh trung cấp sau khi công tác 3 năm có thể thi liên thông lên bậc cử nhân. Như vậy hộ sinh trung cấp là người hổ trợ chuyên môn cho cử nhân hộ sinh.

* Theo em biết, ngành công nghệ hóa thực phẩm của ĐH Bách khoa có rất nhiều ngành nhỏ, trong đó có hóa vô cơ, hóa hữu cơ, hóa lý, hóa thiết bị, hóa dầu, hóa thực phẩm, công nghệ sinh. Và việc phân ngành còn phụ thuộc vào học lực của mình. Em không biết rõ hết các ngành của khoa này. Ví dụ: nội dung học, đầu ra thế nào... (LÊ MINH HIỀN, 18 tuổi, kim_tu_thap_lung_danh@...)

- TS NGUYỄN THANH NAM: Theo chương trình đào tạo mới, sinh viên khoa hóa học chung ba học kỳ mới phân về ngành KT hóa học. Trong ngành KT hóa học sẽ học chung rất nhiều, phần riêng sẽ chỉ chiếm khoảng hai học kỳ mà thôi.

Chương trình đào tạo và đầu ra của chương trình học sinh và quý vị phụ huynh có thể xem chi tiết trên trang web của phòng đào tạo tại http://www.aao.hcmut.edu.vn/docs/ctdt_cdr.html

* Em muốn hỏi Trường đại học Sư phạm kỹ thuật TP.HCM tuyển sinh khối K. Và em được biết năm vừa rồi trường có quy chế tuyển thẳng những sinh viên tốt nghiệp cao đẳng loại giỏi. Năm nay trường còn quy chế tuyển sinh này?

Em tốt nghiệp cao đẳng loại giỏi ngành cơ khí năm 2009 có được tuyển thẳng không? Chỉ tiêu tuyển thẳng và quy trình xét tuyển được quy định như thế nào? (ĐÀO DUY HẬN, 22 tuổi, duyhanck2cntp@...)

- ThS NGUYỄN VĂN LONG GIANG: Theo quy chế tuyển sinh khối K:

- Đối với khối K 3/7: chỉ tuyển thẳng những thí sinh đoạt giải thi tay nghề quốc gia, Asian hoặc quốc tế.

- Đối với khối K (cao đẳng chuyển tiếp): Tốt nghiệp cao đẳng loại giỏi phù hợp với khối ngành đào tại tại trường. Như vậy trường hợp của em là có khả năng được tuyển thẳng vào ngành cơ khí của trường. Em liên hệ phòng quản lý học sinh sinh viên để biết thêm thông tin.

* Em vừa tốt nghiệp lớp YS y học cổ truyền ĐHYD TPHCM, nay em muốn học chuyên tu lên bác sĩ y học cổ truyền thì cần những điều kiện gì? Liên hệ những nơi nào? Xin hướng dẫn cho em. Thành thật cảm ơn. (NGUYỄN THỊ THANH TRÀ, 21 tuổi, Tothikimquy@...)

- PGS.TS HUỲNH VĂN HÓA: Theo quy định hiện nay, bạn phải hành nghề trong ba năm mới được phép dự thi hệ liên thông tập trung bốn năm để lấy bằng BS YHCT.

Hằng năm vào khoảng tháng 4 trường sẽ có công văn gửi về các sở y tế. bạn cũng có thể xem trên website của ĐH Y dược.

* Cho em hỏi điểm vào ngành công nghệ hóa học các năm có cao không? (NGUYEN TRUNG KIEN, 19 tuổi, kieprongchoi777@...)

- TS NGUYEN THANH NAM: Toàn bộ điểm chuẩn vào từng ngành của trường ĐHBK ghi theo từng năm thí sinh có thể tìm thấy tại http://www.aao.hcmut.edu.vn/tuyen_sinh/index.html

* Cho em hỏi ngành thiết kế thời trang của Trường ĐH Sư phạm kỹ thuật TP.HCM đào tạo chuyên về thiết kế hay công nghệ may? Đề thi môn vẽ như thế nào? Cho em một vài ví dụ về đề thi? (HOÀNG LAN, lan2010@...)

- ThS NGUYỄN VĂN LONG GIANG: Ngành thiết kế thời trang của trường hiện đào tạo chuyên ngành về thiết kế thời trang. Đề thi môn vẽ thông thường là về vẽ trang trí sản phẩm, vật thể ...

Em liên hệ trung tâm luyện thi của trường để biết thêm chi tiết: 1 Võ Văn Ngân ,Thủ Đức, TP.HCM.

* Hiện em đang phân vân không biết có nên thi vào ĐH Y dược TPHCM hay không? Bởi lẽ bản thân em rất thích và học giỏi môn sinh, toán. Nhưng môn hóa em chưa tự tin lắm. Như vậy em có nên đăng ký thi hay không?

Mặt khác, em xin hỏi giữa ngành dược và răng - hàm - mặt, ngành nào có triển vọng việc làm nhiều hơn trong tương lai? (LÊ NGUYỄN PHÚ QUÝ, 18 tuổi, cachep4mat_1992@...)

- PGS TS HUỲNH VĂN HÓA: Chọn ngành dược hay RHM tùy sở thích của bạn. Hiện nay cả hai ngành đều dễ tìm việc làm.

Nếu thi không đậu bạn có thể sử dụng phiếu điểm (bảng chính) để xin xét tuyển hệ trung cấp tùy ngành nào bạn thích. Điểm xét tuyển dựa vào điểm môn toán và môn sinh (vào tháng 9, trường có thông báo riêng). Sau này có thể thi học tiếp lên bậc đại học. Tuy nhiên do ngành dược đáng "hot" nên điểm chuẩn cao nhất so với các ngành khác (hệ trung cấp).

* Em muốn biết những kỹ năng cần thiết để có thể học tốt những ngành kỹ thuật. Ngoài những kiến thức ở trường phổ thông có cần phải thêm kỹ năng khác? Như muốn thi vào khoa CNTT của trường đại học BK thì có cần phải biết trước những kỹ năng lập trình hay không? (HOÀNG TRUNG HIẾU, 18 tuổi, hoangtrunghieupious@...)

- TS NGUYỄN THANH NAM: Để học kỹ thuật thì sinh viên cần có tư duy logic tốt, học toán giỏi là một lợi thế lớn. Yêu thích đam mê nghề nghiệp là cơ sở để học tốt và thành đạt, việc này có thể xác định qua việc tìm hiểu kỹ lưỡng về ngành nghề mình chọn.

Riêng về CNTT càng cần về tư duy logic và sực cẩn thận nghiêm túc trong công việc - học và biết về lập trình phần nào giúp em rèn luyện trước những kỹ năng này. Nếu giỏi về lập trình thì em có thuận lợi hơn, tuy nhiên nếu chưa biết thì cũng không phải là cản trở lớn vì em sẽ có thời gian để làm quen và học những kỹ năng này ở trường đại học.

* Xin cho hỏi thông tin các ngành mới của Trường ĐH Giao thông vận tải cơ sở 2? (THAI HOANG DUNG, 18 tuổi, hoang_tu22392)

- TS NGUYỄN VĂN THƯ: Năm nay Trường đại học GTVT cơ sở 2 không mở thêm ngành nào mới. Thông tin cụ thể em có thể xem trong cuốn Những điều cần biết về tuyển sinh đại học, cao đẳng do Bộ GD&ĐT sắp phát hành.

* Em là thí sinh tự do đang ở TP.HCM. Năm nay em dự định thi vào Trường ĐH Y dược TP.HCM. Em có thể nộp hồ sơ đăng ký dự thi trực tiếp tại trường, đặc biệt em muốn đuợc nhận giấy báo dự thi, kết quả thi ĐH ngay tại ĐH Y dược TP.HCM đuợc không? (vì truờng gần nơi đi làm của em). Nếu được thì khi khai báo trên giấy đăng ký dự thi có mục nào em cần lưu ý? (TUẤN HÙNG, 20 tuổi, vuong_vo123@...)

- PGS TS HUỲNH VĂN HÓA: Được, bạn nộp theo thời gian quy định của Bộ GD-ĐT.

* Em muốn nguyện vọng 1 đăng ký thi trường ĐH Kiến trúc TP.HCM nhưng em có thể sử dụng nhiều hồ sơ để đăng ký cùng một ngành nhưng nhiều trường được không? Như vậy trong quá trình thi em sẽ thi ở trường ĐH Kiến trúc, sau khi nhận được kết quả thi nhưng không trúng tuyển ở trường đại học này thì em có được quyền lấy số điểm đó xét qua trường đại học cùng ngành đăng ký lúc đầu? (PHẠM HOÀI, 18 tuổi, hoair@...)

- TS NGUYỄN VĂN THƯ: Em có thể nộp nhiều hồ sơ để đăng ký thi vào cùng một ngành ở nhiều trường khác nhau, nhưng cần lưu ý nếu lịch thi trùng nhau thì em chỉ thi được ở một trường mà thôi. Nếu em chọn thi tại trường ĐH Kiến trúc TPHCM và không may không trúng tuyển và có điểm thi cao hơn điểm sàn thì em được cấp hai giấy báo điểm và dùng các giấy này để xin xét tuyển vào cùng ngành ở các trường khác, nếu những trường này có xét tuyển NV2, 3.

* Năm nay em thi lại đại học khối A, muốn thi vào Trường đại học Nha Trang khoa điều khiển tàu biển mới có năm nay. Với học lực trung bình, em có nên thi vào trường này? (HOÀNG VĂN ANH, 21 tuổi, meo_con_nho_em@...)

- TS NGUYỄN VĂN THƯ: Khả năng điểm trúng tuyển ngành này sẽ thấp vì ngay ngành này tại Trường đại học GTVT TP.HCM đã được mở từ lâu nhưng điểm trúng tuyển cũng khá thấp. Tuy nhiên, do ngành hàng hải không chỉ đòi hỏi bằng kỹ sư mà còn đòi hỏi phải có rất nhiều chứng chỉ khác theo các công ước quốc tế, nên nhiều khả năng sau khi tốt nghiệp trường này em vẫn phải vào các trung tâm huấn luyện của các Trường đại học Hàng hải hoặc Đại học GTVT TP.HCM để học thêm trước khi được làm việc trên các tàu biển.

* Thi vào ngành xây dựng Trường ĐH Bách khoa TP.HCM thì ngành phải chọn ngành cụ thể hay học rồi mới phân ngành thủy lợi - dân dụng - cầu đường - cảng biển riêng? (TRUONG NGOC DUNG, 20 tuổi, dunghaugiang@)

- Ts.NGUYEN THANH NAM: Em học ba học kỳ rồi mới phân ngành. Việc phân ngành sẽ căn cứ theo nguyện vọng của sinh viên và điểm học năm nhất tại trường.

* Năm nay em muốn thi ĐH ngành xây dựng dân dụng và công nghiêp nhưng em học ngành này ra trường không có việc làm. Vậy theo kinh nghiệm của thầy, học ngành này ra trường thì khả năng có việc làm cao không, làm ở những đâu? (PHẠM VŨ ĐÌNH PHÁT, 17 tuổi, phamvudinhphat@...)

- TS NGUYỄN VĂN THƯ: Kỹ sư xây dựng dân dụng có khả năng thiết kế kết cấu, thi công các công trình dân dụng gồm nhà ở, cao ốc văn phòng và các công trình công nghiệp như các nhà máy, xí nghiệp, nhà kho... Nhu cầu nhân lực về ngành này rất nhiều vì như em thấy, các công trình xây dựng đang được triển khai ở mọi nơi trên cả nước kể cả địa phương em.

* Năm nay em muốn thi vào ngành cơ điện tử của Trường đại học Sư phạm kỹ thuật nhưng còn rất mơ hồ về cơ hội việc làm sau khi tốt nghiệp ngành này, mong thầy giải thích thêm cho em. Nghe nói trường có trung tâm đào tạo chất lượng cao dành cho những thí sinh không đậu nguyện vọng 1 nhưng có điểm thi từ 15 trở lên nhưng học phí rất cao, cụ thể là như thế nào? (ĐẠT THỊNH, 19 tuổi, Changnui_datthinh@...)

-Th.S NGUYỄN VĂN LONG GIANG: Ngành cơ điện tử đào tạo những kiến thức chung về hệ thống cơ khí, chế tạo máy, hệ thống thiết bị điện tử ứng dụng điều khiển trong cơ khí. Sau khi tốt nghiệp ngành này em có thể làm việc tốt trong các nhà máy, xí nghiệp trong lĩnh vực cơ khí, điều khiển cơ khí...

Nhà trường có trung tâm chất lượng cao, đây là trung tâm ứng dụng các phương pháp giảng dạy mới, trang thiết bị tiện nghi, tạo điều kiện tốt nhất cho người học.

Điều kiện tuyển sinh là những sinh viên không trúng tuyển nguyện vọng 1 nhưng có số điểm bằng với điểm chuẩn các ngành đào tạo thì có thể nộp đơn xét tuyển vào các lớp CLC của trường.

Học phí CLC hiện nay khoảng 10 triệu đồng/năm.

* Năm nay em muốn thi vào ĐH Y dược ngành dược sĩ. Nếu thi không đậu thì có thể học trung cấp tại trường, sau đó học liên thông lên đại học được không? (VO THUY MINH TRANG, 18 tuổi, pupuchacha34@...)

- PGS.TS HUỲNH VĂN HÓA: Được. Tuy nhiên, cần lưu ý điểm chuẩn xét tuyển DS trung học (tổng môn toán và môn sinh) thường cao nhất so với các ngành khác. Năm rồi tổng điểm hai môn là 9 điểm. Điều kiên dự thi để học liên thông, bạn xem các câu trả lời vừa rồi.

* Ngành thiết kế máy của ĐH Sư phạm kỹ thuật đào tạo như thế nào? (LE TRONG TAN, 20 tuổi, changtraiphienmuon020788@)

-ThS NGUYỄN VĂN LONG GIANG: Ngành này đào tạo ra những kỹ sư công nghệ trong lĩnh vực thiết kế cơ khí, khuôn mẫu, thiết kế công nghiệp...

www.hcmute.edu.vn em có thể vào trang web trường để xem rõ hơn những nội dung chương trình đào tạo của ngành này, chào em.

* Em muốn thi vào ngành trắc địa nhưng không biết sẽ học những gì, sau này ra trường sẽ làm gì? (NGUYỄN THIỆN MINH, 18 tuổi, nvanai57@gmail.com)

- TS NGUYỄN THANH NAM: (QSB130) Ngành trắc địa - địa chính đào tạo kỹ sư có năng lực trong nghiên cứu và ứng dụng các phương pháp đo đạc, thu thập, xử lý, biểu diễn, quản lý, phân tích và cập nhật các thông tin không gian liên quan đến đặc điểm vật lý của Trái đất và môi trường xây dựng. Các thông tin được thu thập từ nhiều nguồn dữ liệu khác nhau (từ những thiết bị đặt trên mặt đất cũng như trên tàu thuyền đến các bộ cảm biến đặt trên máy bay hay các vệ tinh chuyển động trên trái đất…) và sẽ được xử lý, phân tích bởi các công nghệ tiên tiến nhất.

Năm 2010 sẽ có các chuyên ngành KT địa chính, KT trắc địa & bản đồ và chuyên ngành mới hệ thống thông tin địa lý (GIS).

Ngành này hiện nay còn có tên là địa tin học - nhấn mạnh khả năng thu thập và xử lý dữ liệu của sinh viên khi tốt nghiệp.

* Em được biết năm nay Trường ĐH Bách khoa (ĐHQG TP.HCM) có tuyển ngành kiến trúc khối V. Xin tư vấn cho em về vấn đề này, đề thi môn vẽ sẽ theo hướng nào? (LE THI THUY, 25 tuổi, lamnganga@...)

- TS NGUYỄN THANH NAM: Đúng là năm 2010 ĐH Bách khoa có một ngành mới là kiến trúc dân dụng và công nghiệp - thi vẽ, nói ngắn gọn là theo cùng yêu cầu của các ngành kiến trúc (như ĐH Kiến trúc). Điểm đặc biệt là Trường ĐH Bách khoa đặt yêu cầu cao về tư duy logic, nên dù thi khối V (toán, lý khối A và thi vẽ) nhưng môn toán lấy hệ số 2.

* Thưa thầy em muốn biết tương lai của nghành CNTT trong ba năm tới cơ hội việc làm sẽ như thế nào? (NGÔ VĂN VINH, 20 tuổi, ngoisaohivong_ngaymai@...)

- TS NGUYỄN THANH NAM: Tôi tin tưởng trong 10 năm tới ngành CNTT của Việt Nam vẫn thiếu trầm trọng nhân lực có chất lượng. Em cứ yên tâm để chọn thi vào ngành này.

* Xin thầy khái quát cho em về ngành bác sĩ đa khoa? (NGUYỄN THANH NAM, 19 tuổi, richiejen_3d@)

- PGS.TS HUỲNH VĂN HÓA: Ngành đào tạo bác sĩ đa khoa có thời gian học sáu năm. Học tại trường và đi thực tập tại các bệnh viện nói chung khá vất vả, tiếp xúc với bệnh nhân, môi trường bệnh tật nên bạn phải có lòng nhân ái, yêu nghề, chịu khó, tỉ mỉ, cẩn thận...

Điểm chuẩn thuộc loại cao nhất nước nên bạn cần cân nhắc về học lực của mình.

Lĩnh vực công tác: khám chữa bệnh.

Nơi công tác là các bệnh viện, trường viện.

Còn nhiều chi tiết khác bạn hỏi thêm trong các ngày tư vấn.

* Em thích làm việc trên biển, có thể theo học ngành nào? Có yêu cầu về sức khỏe không? Ra trường sẽ làm những công việc gì, thu nhập cao không? (TRẦN MINH TẠO, taotranminh2345@...)

- TS NGUYỄN VĂN THƯ: Nếu thích làm việc trên biển thì có thể theo học ngành khai thác máy tàu thủy và điều khiển tàu biển. Các ngành này đều yêu cầu phải có sức khỏe phù hợp (là nam, cao 1,58m trở lên, không bị viễn thị hoặc cận thị quá nặng, khả năng nghe tốt). Ra trường sẽ làm việc trên các tàu biển chở hàng hóa, hành khách, tàu dịch vụ cung ứng nhiên liệu, vật tư cho các giàn khoan, các tàu chứa dầu trên biển và các tàu xây dựng các công trình ngoài biển. Hiện thu nhập của thuyền viên trên tàu biển rất cao, nếu em gắn bó với nghề này thì rất yên tâm về thu nhập. Thông tin thêm, em có thể xem trên trang web của trường: www.hcmutrans.edu.vn

* Năm nay em thi ĐH. Em có thể thi khối A vào ĐH Bách Khoa, sau đó thi khối B vào ĐH Y dược được không? (Nguyễn Thị Ngọc Lan, 18 tuổi, nauy2511@... )

- TS Nguyễn Thanh Nam (PĐT-ĐHBK): Hoàn toàn được! Ngoài ra em cũng có thể tham gia cả kỳ thi cao đẳng nữa!

* Trường ĐH Giao thông vận tải TP.HCM có tuyển sinh hệ CĐ không? Có những ngành nào, thi khối nào, điểm chuẩn bao nhiêu? Sau này có thể học liên thông lên ĐH tại trường không? Có tuyển nữ không? (THANH THAO, thanhthao113@)

- TS NGUYỄN VĂN THƯ: Trường ĐH Giao thông vận tải tuyển sinh hệ cao đẳng cho năm ngành: điều khiển tàu biển, khai thác máy tàu thủy, kinh tế vận tải biển, công nghệ thông tin và cơ khí ôtô. Tất cả đều thi khối A cùng đợt thi đại học theo đề chung, điểm chuẩn NV1 thường từ 10-12 điểm nhưng NV2 sẽ cao hơn. Tất cả ngành này đều được học liên thông lên đại học. Trừ hai ngành điều khiển tàu biển và khai thác máy tàu thủy, các ngành còn lại đều tuyển nữ.

* Tôi xin hỏi Trường ĐH Y Dược TP.HCM có xét tuyển thẳng cho cho HS đoạt giải toán quốc tế? Và ưu tiên như thế nào cho học sinh giỏi cấp quốc gia? (NGUYỄN THỊ THU THỦY, 46 tuổi, queviet@...)

- PGS.TS HUỲNH VĂN HÓA: Trường chỉ nhận tuyển thẳng theo danh sách của bộ.

Các diện khác như đạt ký thi giỏi quốc gia, chỉ hưởng ưu tiên cộng điểm. Trường sẽ có thông báo về hưởng điểm ưu tiên.

* Cho em hỏi khối K Trường ĐH Sư phạm kỹ thuật TP.HCM có nhận HS tốt nghiệp CNKT nữa không hay chỉ nhận HS tốt nghiệp trung cấp nghề và trung cấp chuyên nghiệp? Trường có bắt buộc phải có bằng THPT mới được dự thi ĐH khối K không? (TRỌNG THI, trongthidolphin@)

-ThS NGUYỄN VĂN LONG GIANG: Hiện tuyển sinh khối K 3/7 vẫn nhận đăng ký tuyển sinh các học sinh tốt nghiệp các trường công nhân kỹ thuật, HS tốt nghiệp trung cấp nghề và trung cấp chuyên nghiệp và điều kiện bắt buộc là phải có bằng tốt nghiệp THPT mới được dự thi.

* Em tốt nghiệp TCCN ngành CNTT, muốn thi ĐH khối K. Cho em hỏi trường có tuyển khối K ngành này không? Trường có CĐ khối K không? Trường có tuyển người tốt nghiệp CĐ trường khác vào học tiếp ĐH không? (LÊ HỒNG ĐỨC, 18 tuổi, cung_dan_den@...)

- ThS NGUYỄN VĂN LONG GIANG: Hiện trường chưa có tuyển sinh liên thông ĐH khối K cho ngành công nghệ thông tin và cũng không đào tạo cao đẳng ngành CNTT.

Em hãy lựa chọn một trường khác, chúc em thành công.

* Tại sao điểm chuẩn của trường ĐH Y dược lại cao hơn các trường khác? Tại sao trường không nới lỏng đầu vào để đào tạo có chất lượng hơn bằng cách siết đầu ra? (LINH, 18 tuổi, thiendia291@...)

- PGS.TS HUỲNH VĂN HÓA: Điểm chuẩn được xây dựng trên số chỉ tiêu có hạn định được giao. Nếu có nhiều thí sinh dự thi, diện thí sinh khá giỏi cùng dự thi thì đương nhiên tỉ lệ chọn cao và điểm chuẩn đầu vào sẽ cao. Không thể hạ thấp điểm chuẩn được.

* Em nghe nói ngành học CNTT Trường ĐH Bách khoa tỉ lệ SV "rơi" rất nhiều, có đúng không ạ? Vì sao như thế? Em muốn thi ngành này nhưng lo lắng quá? (le-thanhtam, 18 tuổi)

TS Nguyễn Thanh Nam, trưởng phòng đào tạo ĐH Bách khoa TP.HCM, tư vấn trực tuyến tại tòa soạn Tuổi Trẻ Online sáng 30-1 - Ảnh: N.C.Thành

TS NGUYỄN THÀNH NAM: Không rõ em lấy thông tin này ở đâu? Sinh viên ngành CNTT của ĐHBK (tên đầy đủ là khoa học và kỹ thuật máy tính) học rất giỏi nên đâu đến nỗi rơi rụng nhiều ở mức em phải lo ngại. Nếu học hành nghiêm túc học thầy học bạn thì không có gì phải sợ ... rớt. Tất nhiên yêu cầu của ĐHBK đối với sinh viên là khá cao và để đứng trong tốp đầu của khoa (lớp kỹ sư tài năng chẳng hạn) không hề dễ dàng chút nào... Nhưng cũng rất đáng để mơ ước đấy!

Chúc em tự tin vào bản thân để thực hiện đúng mơ ước vào ngành CNTT của ĐHBK.

* Chương trình đào tạo ngành quản lý công nghiệp ở Trường ĐH Bách khoa gồm những gì? Ngành này đào tạo nghiêng về kỹ thuật hay kinh tế? (HOÀNG THANH LÊ, thanhlehoangthi@...)

- TS NGUYỄN THANH NAM: Thuộc lĩnh vực quản trị kinh doanh nhưng được đặt trong trường đại học thiên về kỹ thuật công nghệ, ngành quản lý công nghiệp tạo điều kiện để các sinh viên phát triển cả năng lực quản trị kinh doanh và khoa học kỹ thuật trong một chương trình đào tạo gồm ba nhóm môn học: giáo dục đại cương; nhóm kiến thức kinh tế - quản lý; nhóm kiến thức kỹ thuật công nghệ … giúp nhà quản lý sau này phối hợp hiệu quả với các kỹ sư, nắm bắt dễ dàng các quá trình và sản phẩm công nghiệp.

Chương trình đào tạo đặc biệt thích hợp cho những người có thiên hướng quản lý, nhanh thích ứng, giỏi giao tiếp và giỏi cộng tác với nhiều người để cùng đạt đến mục tiêu mang tính tối ưu.

* Cho em hỏi có trường cao đẳng dược hay không? Trường cao đẳng Y tế có tổ chức thi hay không và một số vấn đề về xét trung cấp dược? Điểm từng năm qua của ngành dược ra sao? (HỒ TRÚC LINH, 17 tuổi, p3tjnj.l0v3pjnk@...)

- PGS.TS. HUỲNH VĂN HÓA: Trường không có hệ cao đẳng, chỉ có hệ trung cấp. Bạn xem thêm các câu hỏi trước.

Điểm chuẩn năm 2009 của ngành dược đại học là 25,5 và DS trung học là 8 (tổng hai môn toán và sinh) cho học sinh KV3.

* Ngành cơ điện tử khác với ngành tự động hóa như thế nào? Sau khi học xong chương trình đại học của hai ngành này có thể công tác ở đâu thích hợp nhất? Hiện nay ngành cơ điện tử có mấy trường đào tạo? Điểm chuẩn trúng tuyển có thể thao khảo ở đâu? (NGUYEN CAT MINH HONG, 18 tuổi, tnp2011@...)

- ThS NGUYỄN VĂN LONG GIANG: Ngành cơ điện tử là đào tạo các lĩnh vực về cơ khí và điện tử, còn ngành công nghệ tự động cũng được đào tạo các kiến thức về cơ khí và điện tử trong các lĩnh về tự động hóa trong các nhà máy, xí nghiệp...

http://www.hcmute.edu.vn/tuyensinh/default.asp em vào đây để tham khảo điểm chuẩn của các ngành của ĐH SPKT TP.HCM.

Hiện nay có rất nhiều trường đào tạo, trong đó SPKT TPHCM là trường đào tạo ra kỹ sư công nghệ.

* Em nghe nói học cơ khí dễ xin việc làm có đúng không? Cơ khí động lực và cơ khí chế tạo máy giống hay khác nhau? Em nên học ngành nào giữa hai ngành này để dễ có việc làm? Công việc cụ thể của SV tốt nghiệp cơ khí chế tạo máy? (HƯNG BÌNH, Binhxomtre@...)

- ThS NGUYỄN VĂN LONG GIANG: Hiện các ngành cơ khí của Trường ĐH SPKT TPHCM đã có thương hiệu trong các công ty, xí nghiệp tại các khu chế xuất khu công nghiệp.

Ngành cơ khí động lực đào tạo ra kỹ sư công nghệ về bảo dưỡng, sửa chữa, đăng kiểm, kinh doanh trong lĩnh vực ôtô (hiện 90% vị trí chủ chốt tại các đại lý ôtô tại phía Nam là cựu sinh viên của trường).

Ngành cơ khí chế tạo máy là ngành truyền thống của sư phạm kỹ thuật đào tạo kỹ sư về chế tạo máy, thiết kế khuôn mẫu, chế tạo robot...

* Cho em hỏi triển vọng của ngành "y tế công cộng" trong tương lai. Học ngành này có liên thông lên dược bác sỹ đa khoa không? Điểm chuẩn có cao không? (NGUYỄN LÊ HÀ ANH, 19 tuổi)

- PGS.TS HUỲNH VĂN HÓA: Phạm vi hành nghề: phát hiện và tổ chức giải quyết những vấn đề liên quan đến sức khỏe cộng đồng.

Nhân lực ngành này hiện đang thiếu trầm trọng.

Điểm chuẩn năm 2009 là 15,5 cho học sinh KV3.

Đây là hệ cử nhân YTCC nên không liên thông qua BS hay DS đại học, nhưng bạn có thể học lên bậc thạc sĩ, tiến sĩ.

* Chương trình ngành máy tàu biển như thế nào, có giống cơ khí máy không? Ra trường làm gì? (TRỌNG TẤN, tanpy@...)

- TS NGUYỄN VĂN THƯ: Khai thác máy tàu thủy cũng là một chuyên ngành về cơ khí nhưng thiên về vận hành, bảo dưỡng và sửa chữa hệ thống động lực trên tàu biển và các công trình nổi. Ra trường em có thể làm kỹ sư vận hành trên các tàu biển và công trình nổi (dàn khoan, kho nổi trên biển), làm việc tại các nhà máy đóng và sửa chữa tàu biển, quản lý vận hành các hệ thống động cơ tại các khu công nghiệp và tại các cơ quan kiểm định, giám định như đăng kiểm, dịch vụ giám định kỹ thuật tàu thủy.

* Sắp tới con dự định sẽ thi vào Trường ĐH Y dược TP.HCM. Con học toán và sinh tương đối tốt nhưng môn hóa thì chưa được tốt lắm, vậy con có nên thi vào ngành bác sĩ đa khoa của trường được không? (NGUYỄN THỊ PHƯƠNG THẢO, 18 tuổi, tieu_quy_hien_thao@...)

- PGS.TS HUỲNH VĂN HÓA: Em phải cân nhắc vì điểm chuẩn ngành này rất cao: 25,5 điểm cho KV 3 (năm 2009), có nghĩa là mỗi môn phải > 8,5 điểm. Các ngành hệ cử nhân thì điểm chuẩn thấp hơn (<20 điểm).

* Em chưa rõ lắm về ngành điện tử viễn thông? Cơ hội việc làm và nguồn nhân lực của ngành này trong 2 năm tới? (PHAN VĂN PHONG, 21 tuổi, phanphong0707@...)

- ThS NGUYỄN VĂN LONG GIANG: Em vào đây để tham khảo nội dung chương trình đào tạo của ngành điện tử viễn thông http://www.hcmute.edu.vn/phongdaotao/daihoc.asp

Em nên thi vào ngành này vì theo tôi, đây là ngành đang cần nguồn nhân lực rất lớn.

Chào em.

* Em tốt nghiệp trung cấp dược và đã đi làm được hai năm ở nhà máy sản xuất thuốc. Nếu cộng thêm khoảng thời gian bán thuốc một năm nữa thì em có đủ điều kiện thi liên thông lên ĐH Dược được không? (ĐOÀN THANH TUYỀN, 25 tuổi, thanhtuyen.beo01@...)

- PGS.TS HUỲNH VĂN HÓA: Trên nguyên tắc là được, nhưng bộ phận nhận hồ sơ dự thi sẽ xem xét các giấy tờ chứng việc hành nghề của em có hợp lý không: thí dụ hợp đồng làm việc tại nhà thuốc...

* Em nghe nói ở Trường Sư phạm kỹ thuật có dạy nghề làm đồng sơn ôtô có đúng không? Làm sao đề vào học ngành này? (LÊ TUẤN KIỆT, 18 tuổi, tuankietdeptrai@...)

- TH.S NGUYỄN VĂN LONG GIANG: Trường SPKT TPHCM có 2 trung tâm đào tạo kỹ thuật viên Toyota (kỹ thuật viên sửa chữa tổng quát và kỹ thuật viên sửa chữa thân vỏ xe (body).

Điều kiện vào học tại 2 trung tâm này là:

Có bằng tốt nghiệp CNKT,TCCN, cao đẳng

Địa chỉ liên hệ: Khoa Cơ khí Động lực Trường ĐH SPKT TP.HCM

1 Võ Văn Ngân, Q.Thủ Đức, TP.HCM

Điện thoại: 08. 38964921

* Ngành kỹ thuật in đào tạo những gì? Điểm chuẩn bao nhiêu? Ngành này dễ xin việc không, làm gì ở đâu? (NGUYỄN ĐỨC THẮNG, 18 tuổi, thangthuan007@...)

- TH.S NGUYỄN VĂN LONG GIANG: Hiện nay Ngành Kỹ thuật In chỉ có Trường SPKT TPHCM đào tạo ra kỹ sư công nghệ.

Em hãy vào đây để tham khảo chương trình đào tạo ngành Kỹ thuật In http://www.hcmute.edu.vn/phongdaotao/chuongtrinhkhung.asp , hiện nay ngành này xã hội đang cần rất nhiều và lương khá cao.

Chúc em có sự lựa chọn tốt.

* Có ngành nào ra trường làm việc ở các bến cảng không? Cụ thể những ngành gì, làm những việc gì? (NGUYỄN THANH THẢO, 18 tuổi, ngthanhthao@...)

- TS NGUYỄN VĂN THƯ: Những ngành khi ra trường có thể làm việc ở các bến cảng gồm: điều khiển tàu biển (làm hoa tiêu dẫn tàu, tàu lai dắt, làm công tác quản lý nhà nước tại cảng vụ, giám định hàng hóa, tàu biển tại cảng), kinh tế vận tải biển (quản lý, vận hành cảng biển, các công ty tàu biển, dịch vụ xuất nhập hàng hóa), xây dựng công trình thủy (xây dựng cảng biển và hệ thống luồng lạch, hệ thống báo hiệu hàng hải, quản lý kỹ thuật hạ tầng cảng biển), ngành cơ giới hóa xếp dỡ cảng (lắp đặt, quản lý kỹ thuật các thiết bị nâng hàng như cần cẩu, xe nâng và các thiết bị cơ khí liên quan khác). Ngoài ra các ngành kỹ thuật tàu thủy cũng có thể làm việc tại cảng biển được.

* Cho em hỏi học nhóm ngành kỹ thuật, công nghệ sau khi ra trường có dễ kiếm việc làm hơn các ngành khác không, lương cao không? (BÙI ANH KHOA, 18 tuổi, anhkhoavtn@...)

- TS NGUYỄN THANH NAM: Chào em. Về điều này em có thể yên tâm vì nước ta đang trong giai đoạn phát triển, công nghiệp hóa nên cần ngày càng nhiều đội ngũ cán bộ kỹ thuật, kỹ sư... Ở một khía cạnh khác thì các kỹ sư sau một thời gian làm việc thường có thể tích lũy kinh nghiệm hoặc học thêm về quản lý kinh tế (học bằng 2 kinh tế chẳng hạn, khá dễ dàng) để đảm nhiệm các vị trí quan trọng trong các doanh nghiệp.

Về thu nhập thì tùy thuộc vào năng lực cá nhân (vị trí công tác) có khác biệt khá lớn về mức khởi điểm của người kỹ sư trong doanh nghiệp nhỏ (cơ quan nhà nước) và trong các tập đoàn đa quốc gia. Nhận xét chung thì các kỹ năng mềm (kỹ năng sống và làm việc), đặc biệt là tiếng Anh, có tầm quyết định quan trọng tới thu nhập của sinh viên tốt nghiệp (bên cạnh khả năng chuyên môn).

Về thu nhập cũng chia sẽ rằng các bạn đừng nghĩ một chiều về khả năng "đi làm công" mà hãy nghĩ xa hơn tới việc tạo ra công việc cho người khác - lập doanh nghiệp của mình! Lúc đó thu nhập sẽ do các bạn tự quyết, chủ động.

* Em quan tâm đến ngành bác sĩ y học cổ truyền của Trường ĐH Y dược TPHCM. Nếu điểm thi ĐH không đủ, vậy em có thể học CĐ hay trung cấp để liên thông lên ĐH không? Nếu có em muốn biết những trường có thể đăng ký học ngành y học cổ truyền này? Điều kiện dự tuyển (thi hay xét hồ sơ 12)?

Ngành công nghệ sinh học là ngành mới xuất hiện gần đây, em quan tâm đến triển vọng của ngành này, sau khi tốt nghiệp cơ hội kiếm được việc làm cao không? (TRẦN NGUYỄN MỘNG THẢO NHI, 18 tuổi, greensky_star@...)

- PGS.TS HUỲNH VĂN HÓA: Về ngành công nghệ sinh học, trường không có đào tạo

Về việc xét tuyển trung học YHCT, em xem các câu trả lời trước chung về hệ trung cấp .

Nếu ở tỉnh, em thử liên hệ các trường trung học y tế xem có tuyển sinh YS YHCT không?

Sao này vẫn thi liên thông tại ĐH Y dược TPHCM được.

* Có phải ngành máy tàu là thế mạnh của Trường ĐH Giao thông vận tải TP.HCM không? Vậy điểm chuẩn ngành này bao nhiêu? (TRẦN MINH TÂN, 18 tuổi, tantranminh@...)

- TS NGUYỄN VĂN THƯ: Các ngành về hàng hải (điều khiển tàu biển, khai thác máy tàu thủy, kinh tế vận tải biển) là những ngành truyền thống và thế mạnh của trường. Điểm chuẩn của ngành máy tàu thủy rất "dễ chịu", thường thì NV1 chỉ cần bằng hoặc cao hơn điểm sàn 0,5 điểm.

* Em muốn thi vào ngành cơ khí, sau khi tốt nghiệp có thể làm việc ở những nơi nào? (NGHIA, 18 tuổi, nhnghia89@...)

- TS NGUYỄN THANH NAM: Nhóm ngành Cơ khí-Cơ Điện tử (QSB-109) là các ngành chủ lực và lâu đời nhất trong khoa cơ khí. Sinh viên có nhiều lựa chọn ngành nghề khi thi vào QSB-109. Tùy từng ngành-chuyên ngành sinh viên tốt nghiệp có cơ hội làm việc ở những lãnh vực riêng, tuy nhiên đều rất rộng - nhiều cơ hội. Tóm tắt giới thiệu về từn
akin01

akin01

Hộp thư tuyển sinh Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Hộp thư tuyển sinh   Hộp thư tuyển sinh I_icon_minitimeThu Mar 18, 2010 9:53 pm

Toàn cảnh điểm chuẩn tuyển sinh ĐH-CĐ năm 2009

Thí sinh xem kết quả thi trong kỳ thi tuyển sinh ĐH, CĐ năm 2009 - Ảnh: Quốc Dũng

TTO - Nhằm giúp thí sinh có đầy đủ thông tin điểm chuẩn 2009 làm tư liệu phục vụ kỳ thi ĐH-CĐ 2010, Tuổi Trẻ Online đã tổng hợp lại điểm chuẩn 2009 của tất cả các trường ĐH, CĐ trong cả nước để thí sinh dễ tra cứu nhất.

Ngoài ra còn có điểm chuẩn các năm 2008, 2007, 2006 và 2005.

Đây là danh sách điểm chuẩn nguyện vọng 1 và cả điểm chuẩn nguyện vọng 2, nguyện vọng 3 của các trường ĐH, CĐ, học viện, các trường khối công an, quân đội trong cả nước. Điểm chuẩn này dành cho học sinh phổ thông - khu vực 3, không hưởng ưu tiên.

Điểm sàn hệ ĐH năm 2009 của khối A và D: 13 điểm, khối B và C: 14 điểm. Còn điểm sàn hệ CĐ thấp hơn 3 điểm mỗi khối.

vào đường link để xem
http://www3.tuoitre.com.vn/TuyenSinh/Index.aspx?ArticleID=330770&ChannelID=142
akin01

akin01

Hộp thư tuyển sinh Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Hộp thư tuyển sinh   Hộp thư tuyển sinh I_icon_minitimeThu Mar 18, 2010 9:54 pm

Cha mẹ có nên chọn trường thi cho con?

TT - Em P.T.H. (Cẩm Mỹ, Đồng Nai) chia sẻ: “Em rất buồn, thậm chí không muốn học nữa vì cha mẹ không đồng ý khi em chọn trường để thi. Họ chỉ muốn em thi đỗ vào Đại học Cảnh sát khối A, trong khi lực học của em chỉ đạt mức trung bình khá. Em chỉ muốn được học cao đẳng sư phạm”.

Chúng tôi tiếp em H.V.S. trong trạng thái gần như hoảng loạn, phải sau 10 phút em mới bình tĩnh lại và bộc bạch: “Cả gia đình, họ hàng nội ngoại đều bắt em phải vào bằng được đại học. Em chỉ muốn được học nghề nhưng mọi người phản đối và ra điều kiện: nếu không đỗ đại học thì mang vali lên thành phố ôn sang năm thi tiếp, khi nào thi đỗ đại học mới được trở về nhà”.

Hiện nay không ít học sinh cuối cấp lúng túng khi chọn nghề, trong đó một số bị cha mẹ ép buộc đến mức không còn cách lựa chọn nào khác dẫn đến những hậu quả xấu về sức khỏe tinh thần. Hiện tượng đãng trí, sa sút học tập, chán nản bỏ mặc, ít tiếp xúc với người thân trong gia đình, xa lánh chính cha mẹ... tất cả sẽ tác động xấu đến các em khi mùa thi đã cận kề. Để giúp các em ổn định sức khỏe tinh thần, cha mẹ nên chú ý đến một số vấn đề trong việc chọn trường:

- Cha mẹ tìm hiểu hứng thú, nguyện vọng, nhu cầu của con mình. Phân tích cụ thể để thấy việc định hướng chọn trường có sự tham gia của gia đình là đúng đắn. Nếu cha mẹ nhận thấy con mình chọn trường theo sở thích cảm tính thì chỉ rõ những thuận lợi, khó khăn để giúp các em có sự lựa chọn phù hợp nhất.

- Cha mẹ không áp đặt theo cách lựa chọn của riêng mình mà đồng hành cùng các em để bàn bạc đưa ra quyết định. Việc lựa chọn nghề nghiệp do chính các em quyết định, cha mẹ chỉ làm nhiệm vụ nhà hướng nghiệp.

- Chú trọng hơn việc đảm bảo sức khỏe, duy trì tốt chế độ dinh dưỡng hằng ngày, có thể cùng các em đi tham quan, giải trí vào những ngày nghỉ, qua đó giúp các em cân bằng tâm sinh lý, sẵn sàng vượt qua những khó khăn, thử thách sắp tới.

Ngoài ra, cha mẹ căn cứ vào sức khỏe, khả năng, sở trường, năng khiếu của các em và phối hợp với giáo viên, các tổ chức xã hội giúp các em có cách lựa chọn phù hợp.
akin01

akin01

Hộp thư tuyển sinh Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Hộp thư tuyển sinh   Hộp thư tuyển sinh I_icon_minitimeThu Mar 18, 2010 9:55 pm

Thủ tục xét tuyển NV2?

TT - Tôi thi ĐH khối B được 9 điểm (đã cộng cả điểm ưu tiên) và chỉ nhận được một giấy báo điểm thi. Có rất nhiều bạn cũng bị trường hợp tương tự. Tôi phải làm gì để xét tuyển NV2, NV3 ĐH hoặc CĐ?

- Với 9 điểm khối B, bạn không đủ điểm sàn hệ CĐ. Vì vậy, bạn chỉ được cấp giấy báo điểm. Chỉ những thí sinh đạt từ điểm sàn CĐ trở lên (khối A và D: 10 điểm, khối B và C: 11 điểm, đã cộng cả điểm ưu tiên) thì mới được cấp giấy chứng nhận kết quả thi số 1 và số 2 để xét tuyển NV2, NV3.

* Tôi có được sử dụng kết quả thi CĐ để đăng ký xét tuyển NV2 vào hệ CĐ của trường ĐH không?

- Theo quy định của Bộ GD-ĐT, điểm thi CĐ vẫn được dùng để xét tuyển vào các trường CĐ và hệ CĐ của các trường ĐH. Tuy nhiên, do muốn tăng chất lượng đầu vào nên phần lớn các trường ĐH chỉ thông báo xét tuyển NV2 đối với những thí sinh đã dự thi theo đề thi ĐH, mà không xét tuyển NV2 đối với những thí sinh dự thi theo đề thi tuyển sinh hệ CĐ. Do đó, trước khi muốn xét tuyển NV2 vào trường nào, bạn phải tìm thông tin trường đó có nhận hồ sơ đối với thí sinh dự thi bằng đề CĐ không.

* Giấy chứng nhận kết quả thi của tôi gồm hai tờ số 1 và số 2 dính liền nhau. Tôi có thể nộp một lúc hai trường để xét NV2 hay không? Thủ tục để xét NV2 bao gồm những gì?

- Thông thường giấy chứng nhận kết quả thi được in trên một tờ A4. Khi gửi đăng ký xét tuyển NV2 cho các trường, thí sinh phải cắt ra. Giấy số 1 sẽ đăng ký xét tuyển NV2, giấy số 2 đăng ký xét tuyển NV3. Gửi khác giấy hoặc gửi bản photo đều không hợp lệ.

Hồ sơ đăng ký xét tuyển gồm: một giấy chứng nhận kết quả thi có đóng dấu đỏ của trường tổ chức thi và thí sinh đã điền đầy đủ nguyện vọng vào phần để trống, một phong bì đã dán sẵn tem có ghi rõ địa chỉ liên lạc của thí sinh và lệ phí xét tuyển 15.000 đồng/hồ sơ. Hồ sơ và lệ phí đăng ký xét tuyển NV2 gửi qua đường bưu điện chuyển phát nhanh từ ngày 25-8 đến hết giờ giao dịch của bưu điện ngày 10-9-2009.

Các trường chỉ xét NV2 và NV3 cho những thí sinh đã dự thi ĐH, CĐ theo đề thi chung của Bộ GD-ĐT, cùng khối thi, đúng vùng tuyển quy định của trường, nộp hồ sơ đúng thời hạn và xét điểm từ cao xuống thấp đến khi đủ chỉ tiêu
akin01

akin01

Hộp thư tuyển sinh Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Hộp thư tuyển sinh   Hộp thư tuyển sinh I_icon_minitimeThu Mar 18, 2010 9:55 pm

Mất giấy báo dự thi, giải quyết thế nào?

TT - Con tôi nộp ba hồ sơ vào cùng một trường nhưng ghi các nguyện vọng xét tuyển khác nhau, trong đó có hồ sơ là dự thi nhờ trường đó để lấy kết quả xét tuyển vào một trường không tổ chức thi khác. Hiện cháu đã nhận được ba giấy báo thi có ba số báo danh khác nhau. Vậy khi đến dự thi, cháu có được tự chọn số báo danh? Sau khi đã chọn, những môn tiếp theo sẽ thi như thế nào?

Phụ huynh thí sinh Trần Minh Trang, Hà Nội

- Ông Đỗ Thanh Duy, ủy viên Ban chỉ đạo tuyển sinh ĐH, CĐ 2009 (Bộ GD-ĐT), trả lời: Tương ứng với mỗi bộ hồ sơ hợp lệ đã nộp, thí sinh được cấp một số báo danh. Khi đến làm thủ tục dự thi, thí sinh phải quyết định lựa chọn dự thi theo số báo danh nào, tức sau này kết quả thi sẽ dùng để xét tuyển theo nguyện vọng đã đăng ký trong hồ sơ tương ứng với số báo danh đó.

Trong trường hợp của con chị, cháu được quyền lựa chọn một trong ba số báo danh để dự thi. Sau khi thí sinh đã ký xác nhận vào danh sách phòng thi, hai số báo danh còn lại sẽ bị hủy, không còn giá trị. Cháu sẽ phải dự thi cả ba môn theo số báo danh đã lựa chọn, không được thay đổi nữa. Nếu cháu chọn số báo danh tương ứng với hồ sơ đăng ký dự thi nhờ, khi có kết quả thi, cháu sẽ không được xét tuyển vào trường đã dự thi dù đủ điểm trúng tuyển, kết quả thi sẽ được chuyển tới trường đã đăng ký xét tuyển ban đầu ghi trong hồ sơ.

Bị mất giấy báo dự thi phải giải quyết như thế nào, có được cấp lại và có được dự thi hay không?

Nhiều thí sinh dự thi vào Trường ĐH Công nghiệp Hà Nội

- Ông Phạm Thành Công, chuyên viên phòng đào tạo Trường ĐH Công nghiệp Hà Nội, cho biết: Giấy báo dự thi trường đã gửi cho thí sinh không kiêm thẻ dự thi. Thẻ dự thi chính thức có dán ảnh và đóng dấu nổi sẽ được phát cho thí sinh khi đến làm thủ tục dự thi. Chỉ thẻ dự thi này mới có giá trị để được vào thi. Vì thế khi bị mất giấy báo dự thi, thí sinh có thể yên tâm giải quyết theo một trong những cách sau:

- Nếu kịp thời gian thì liên hệ với phòng trực tuyển sinh - đào tạo của trường để đối chiếu theo danh sách thí sinh, cấp lại giấy báo dự thi để nắm được thông tin về địa điểm thi.

- Trường hợp thí sinh mất giấy báo dự thi nhưng đã biết được số báo danh, phòng thi và địa điểm thi có thể đến thẳng địa điểm thi làm thủ tục dự thi bình thường vào sáng 3-7. Những vướng mắc về giấy tờ, thông tin sai sót... sẽ được hội đồng thi giải quyết trong ngày 3-7.

Thí sinh dự thi vào Trường ĐH Công nghiệp Hà Nội khi bị mất giấy báo dự thi hoặc không tìm được địa điểm thi có thể truy cập vào website của trường theo địa chỉ http://www.haui.edu.vn để tra cứu số báo danh, phòng thi, sơ đồ địa điểm thi, các thông tin về tuyển sinh của Trường ĐH Công nghiệp Hà Nội.

Thí sinh có nhất thiết phải đến nộp lệ phí thi hay có thể nhờ người khác?

Thí sinh Thu Trang

- Ông Đỗ Thanh Duy, ủy viên Ban chỉ đạo tuyển sinh ĐH, CĐ 2009 (Bộ GD-ĐT), trả lời: Trước mỗi đợt thi, Bộ GD-ĐT đã quy định có một buổi để các hội đồng thi và thí sinh làm thủ tục dự thi. Tại đây, thí sinh không chỉ nộp lệ phí dự thi mà còn được nghe phổ biến quy chế thi, các quy định về thời gian dự thi, về kỷ luật phòng thi, nghe hướng dẫn quy trình làm bài trong phòng thi... Đồng thời đối với một số trường, tại buổi làm thủ tục dự thi sẽ kiểm tra, đối chiếu và phát thẻ dự thi chính thức cho thí sinh. Đặc biệt, đây còn là thời điểm cuối cùng để thí sinh yêu cầu chỉnh sửa, giải quyết những sai sót, những thông tin chưa chính xác có thể làm ảnh hưởng đến quyền lợi xét tuyển sau này như họ tên, ngày sinh, khu vực và đối tượng ưu tiên, mã ngành đăng ký xét tuyển...

Chính vì vậy, chỉ trừ những lý do bất khả kháng, còn nếu không thí sinh phải có mặt tại buổi làm thủ tục để hoàn tất thủ tục dự thi. Sau khi đã dự thi, mọi thông tin yêu cầu chỉnh sửa, khiếu nại sẽ không có giá trị. Việc nộp lệ phí dự thi và làm thủ tục dự thi phải do thí sinh trực tiếp thực hiện, không nhờ người khác làm thay được.
akin01

akin01

Hộp thư tuyển sinh Empty

Lỡ dùng bút chì, bài thi có bị trừ điểm?

TT - * Sau khi thi xong em mới phát hiện bài thi môn toán có một hình vẽ trong bài giải hình học em đã lỡ vẽ bằng bút chì. Vậy bài thi của em có bị coi là đánh dấu và có bị trừ điểm không? Thí sinh VŨ LÊ HOÀI THANH (Hà Nội)

- Ông Trần Văn Nghĩa, phó trưởng Ban chỉ đạo tuyển sinh ĐH, CĐ 2009 (Bộ GD-ĐT):

Theo quy chế tuyển sinh, thí sinh không được làm bài thi bằng hai màu mực. Chỉ những hình tròn vẽ bằng compa mới được sử dụng bút chì, còn toàn bài thi, kể cả hình vẽ, biểu đồ, đồ thị..., thí sinh đều phải kẻ vẽ bằng cùng một màu mực với chữ viết trong bài thi. Những trường hợp bài thi có hai màu mực hoặc trường hợp có hình vẽ bằng bút chì như bài làm của em sẽ bị xếp vào dạng những bài thi đặc biệt, có dấu hiệu khác thường. Hội đồng chấm thi sẽ lọc riêng những bài thi này và tổ chức chấm tập thể.

Nếu bài thi được xác định bình thường, thí sinh vô tình phạm lỗi thì bài thi như trường hợp của em sẽ không bị trừ điểm. Đối với những bài thi hội đồng chấm xác định đủ căn cứ xác đáng là thí sinh cố tình đánh dấu bài sẽ bị trừ 50% điểm toàn bài thi, bài thi viết bằng các loại chữ, loại mực khác nhau sẽ bị cho điểm 0 đối với một số phần hoặc toàn bộ bài thi.

Vì vậy khi làm bài thi, thí sinh cần lưu ý thực hiện nghiêm túc quy chế, không nên để xảy ra những tình huống đáng tiếc do vô tình, sơ suất vi phạm quy chế về sử dụng màu mực, dùng bút đỏ, bút chì, viết vẽ những nội dung không liên quan đến bài thi... gây ức chế cho các thầy trong quá trình chấm thi, bài thi của bản thân có thể bị xử lý trừ điểm hoặc hủy kết quả.

* Đổi số báo danh được không?

* Em nộp ba hồ sơ vào ba ngành khác nhau trong cùng một trường và được nhận ba số báo danh khác nhau. Sáng 8-7, khi đến làm thủ tục dự thi, theo hướng dẫn của cán bộ tuyển sinh, em đã quyết định chọn một trong ba số báo danh để dự thi. Nhưng nếu trước khi vào thi môn đầu tiên, em muốn đổi sang số báo danh khác có được không? Thí sinh TRẦN VÂN ANH (Hà Nội)

- Ông Ngô Kim Khôi, phó trưởng Ban chỉ đạo tuyển sinh ĐH, CĐ 2009 (Bộ GD-ĐT):

Có thể đổi số báo danh trong những số báo danh mà thí sinh đã nộp hồ sơ đăng ký dự thi vào trường hay không thuộc thẩm quyền quyết định của hiệu trưởng, chủ tịch hội đồng tuyển sinh các trường. Em cần đến gặp phòng đào tạo hoặc bộ phận trực tuyển sinh của trường hoặc hội đồng coi thi tại điểm thi của mình trước khi thi để trình bày. Nếu hội đồng coi thi báo cáo và được sự chấp thuận của chủ tịch hội đồng tuyển sinh, em có thể được điều chỉnh, chọn sang số báo danh khác trong số ba hồ sơ đã nộp.

Nhưng em cần lưu ý, đã dự thi theo số báo danh nào thì sau này khi xét tuyển em sẽ được xét theo nguyện vọng mã ngành đã đăng ký trong hồ sơ đăng ký dự thi tương ứng với số báo danh đó.
akin01

akin01

Hộp thư tuyển sinh Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Hộp thư tuyển sinh   Hộp thư tuyển sinh I_icon_minitimeThu Mar 18, 2010 9:56 pm

Có được thay đổi bài làm phần đề riêng?

TTO - Có thể bỏ phần đề riêng đã làm để chọn làm phần còn lại? Có được đổi hay xin tờ Phiếu trả lời trắc nghiệm khác hay không? Những lỗi thí sinh thường gặp dẫn đến mất điểm khi làm bài thi trắc nghiệm?... Những nội dung thí sinh quan tâm trước khi bước vào phòng thi đã được Tuổi Trẻ chuyển tới TS Trần Văn Nghĩa- Phó trưởng ban chỉ đạo thi tuyển sinh 2009 của bộ GD-ĐT.

Thưa ông, nhiều thí sinh thắc mắc xung quanh qui định chỉ được làm một phần đề riêng, nếu như đã chọn làm một phần đề riêng nhưng thí sinh thấy không phù hợp, muốn thay đổi, bỏ phần đã làm để chuyển sang làm phần riêng còn lại thì phải làm như thế nào để không bị coi là phạm qui?

Thí sinh có thể thay đổi sự lựa chọn phần riêng của đề thi trong lúc làm bài chứ không nhất thiết là đã chọn rồi thì chỉ được làm phần đó. Ví dụ như thí sinh chọn một phần riêng rồi sau đó thấy khó hoặc không muốn làm tiếp mà chuyển sang làm phần riêng còn lại. Tuy nhiên, thí sinh phải đặc biệt lưu ý để không bị rơi vào tình trạng vô tình phạm qui do bị tính là làm cả hai phần riêng. Vì theo qui định áp dụng cho kỳ thi tuyển sinh năm nay, dù làm hết hay chưa, có làm đúng hay không, nếu có phần bài làm cả hai phần riêng đều sẽ không được chấm, chỉ được chấm phần đề chung. Do đó, trong trường hợp muốn thay đổi, tùy theo đó là môn thi tự luận hay trắc nghiệm, thí sinh phải có cách xử lý bài làm phù hợp.

Đối với môn thi trắc nghiệm (vật lý, hóa học...), do các câu trả lời sẽ điền trên phiếu trả lời trắc nghiệm bằng bút chì nên thí sinh muốn thay đổi lựa chọn đối với phần đề riêng thì chỉ cần tẩy sạch các câu trả lời cho phần đó rồi mới chuyển sang trả lời các câu mới. Nếu để sót còn có câu trả lời nào ở phần đã bỏ bị đánh dấu, bài làm vẫn bị coi là làm cả hai phần và phạm qui.

Đối với môn thi tự luận như môn toán, phần bài làm bỏ đi cần lấy bút cùng màu mực với bài làm gạch ngang theo từng dòng kẻ đến hết phần cần bỏ, tuyệt đối không dùng bút xóa. Thí sinh cũng không được đóng khung rồi kẻ chéo phần bài làm muốn bỏ vì sẽ bị coi là có dấu hiệu đánh dấu bài và bài thi sẽ bị xử lý riêng theo qui chế.

Vậy những bài thi như thế nào bị coi là có dấu hiệu bất thường, đánh dấu bài và sẽ bị xử lý như thế nào, thưa ông?

Ngay trước khi bắt tay vào chấm thi, các hội đồng chấm thi sẽ kiểm tra, sàng lọc riêng những bài thi làm trên giấy khác với giấy dùng cho kỳ thi tuyển sinh năm nay, bài có viết bằng mực đỏ, bút chì, bài làm trên giấy nháp, bài có hai thứ chữ khác nhau hoặc có viết vẽ những nội dung không liên quan đến bài thi...

Đối với những bài thi nhàu nát hoặc có dấu hiệu bất thường, hội đồng chấm thi sẽ tổ chức chấm tập thể. Nếu đủ căn cứ xác định lỗi cố ý của thí sinh thì bài thi sẽ bị trừ 50% điểm toàn bài. Bài thi có thể bị cho điểm 0 đối với từng phần của bài thi hoặc toàn bộ bài thi nếu là trường hợp viết trên giấy nháp, giấy không đúng qui định, bài thi viết bằng các loại chữ, các loại mực khác nhau. Riêng với những trường hợp viết vẽ những nội dung không liên quan đến bài thi sẽ bị hủy bỏ kết quả thi của cả ba môn.

Thí sinh lưu ý, đối với các môn thi trắc nghiệm chỉ dùng bút chì để tô câu hỏi nhưng các môn thi tự luận lại tuyệt đối không được sử dụng bút chì để làm, viết bài thi.

Đối với các môn thi trắc nghiệm, nếu có vấn đề xảy ra với tờ phiếu trả lời như bị tẩy xóa, rách nát hay bôi bẩn..., thí sinh có được đổi tờ khác thay thế không?

Về nguyên tắc, tờ phiếu trả lời trắc nghiệm chỉ phát cho thí sinh một lần, không được đổi hay phát thay thế như đối với tờ giấy thi thông thường của các môn tự luận. Theo đúng qui định, số tờ phiếu trả lời chỉ in vừa đủ tương ứng với số lượng đề thi và thí sinh trong phòng thi. Tờ phiếu này chỉ được xem xét đổi duy nhất trong trường hợp ngay khi vừa phát cho thí sinh, nếu thí sinh phát hiện ngay có hiện tượng bị lỗi, rách, hỏng... trước khi làm bài. Vì thế, thí sinh cần lưu ý, khi nhận được tờ phiếu trả lời trắc nghiệm thì ngay lập tức phải kiểm tra kỹ để nếu phát hiện có vấn đề gì khác thường thì đề nghị cán bộ coi thi kiểm tra và giải quyết ngay. Sau khi cán bộ coi thi đã ký vào phiếu và đã tính giờ làm bài thì không được đổi nữa.

Trong quá trình làm bài thi, thí sinh phải chú ý tự bảo vệ tờ phiếu bài làm, không làm nhàu nát, rách rời, tẩy xoá cẩn thận, nhẹ nhàng không làm thủng giấy hoặc bôi bẩn. Vì nếu để xảy ra những tình huống đó, bài thi khi đưa vào chấm bằng máy cũng dễ gặp trục trặc hơn.

Vậy xin ông cho biết, theo kinh nghiệm xử lý bài thi trắc nghiệm những năm trước, những lỗi thí sinh thường mắc phải trong lúc làm bài có thể làm ảnh hưởng đến kết quả thi là gì?

Thí sinh chỉ được làm bài thi trắc nghiệm bằng bút chì đen, không tô câu trả lời bằng bất cứ màu mực nào khác để đảm bảo máy quét có thể đọc chính xác các câu trả lời. Đã có trường hợp thí sinh có thể lo tô bằng bút chì không rõ nên tô lại bằng bút bi, máy sẽ không nhận được và sẽ bị mất điểm nếu bài thi không được phát hiện và xử lý riêng. Sai sót thí sinh thường gặp trong lúc làm bài thi là khi muốn thay đổi sự lựa chọn phương án trả lời thì tẩy không kỹ, không kết vết tô ở phương án đã bỏ, thành ra cùng một câu, có 2-3 phương án lựa chọn. Những câu như vậy, máy sẽ tự động không chấm và không được điểm.

Thí sinh cũng cần đặc biệt chú ý, không được tô sai mã đề và viết sai số báo danh trên phiếu trả lời trắc nghiệm. Đối với bài thi trắc nghiệm viết nhầm mã đề sẽ dẫn đến bài thi có kết quả bằng 0 vì các câu hỏi và phương án trả lời bị xáo trộn hoàn toàn khác nhau giữa các mã đề. Liên quan đến kết quả thi, thi sính cũng phải chú ý kiểm tra, đối chiếu thứ tự giữa câu hỏi và câu trả lời trên phiếu trả lời trắc nghiệm, tránh trường hợp chọn phương án đúng lại thành sai do bị lệch thứ tự giữa đề và câu trả lời.

Đối với những thí sinh nếu chọn phần riêng thứ hai của đề thi còn phải chú ý trên phiếu trả lời cũng để bỏ cách đúng số câu trả lời tương ứng với phần đề riêng thứ nhất mình không làm. Đã có trường hợp chọn các câu trắc nghiệm của phần đề riêng thứ hai nhưng khi điền trên phiếu trả lời thì quen tay đánh dấu tuốt vào những câu của phần đề riêng thứ nhất liền sát với phần đề chung.
akin01

akin01

Hộp thư tuyển sinh Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Hộp thư tuyển sinh   Hộp thư tuyển sinh I_icon_minitimeThu Mar 18, 2010 9:56 pm

Mất chứng minh nhân dân có được dự thi?

TT - Tôi là sinh viên năm 1 Trường ĐH Lâm nghiệp nhưng năm nay tôi đăng ký dự thi Trường ĐH Kinh tế quốc dân. Bằng tốt nghiệp THPT tôi đã nộp cho Trường ĐH Lâm nghiệp. Hiện tại tôi lại vừa bị mất chứng minh nhân dân.

Vậy khi đến làm thủ tục dự thi, tôi nộp bản sao bằng tốt nghiệp có được không? Mất chứng minh nhân dân tôi có được vào dự thi?

(Thí sinh Phạm Thị Giang)

* Ông Ngô Kim Khôi (phó trưởng ban chỉ đạo tuyển sinh 2009, Bộ GD-ĐT) trả lời:

Do đang là sinh viên theo học ở một trường ĐH, nên khi muốn dự thi tuyển sinh ĐH em phải được sự chấp thuận của hiệu trưởng Trường ĐH Lâm nghiệp và được nhà trường cho phép sao bằng tốt nghiệp THPT mà trường đang lưu giữ trong hồ sơ. Em có thể sử dụng tạm bản sao bằng tốt nghiệp có công chứng thay thế bản chính bằng tốt nghiệp khi đến làm thủ tục dự thi.

Trong trường hợp bị mất chứng minh nhân dân, em cần xuất trình các giấy tờ tùy thân hợp pháp khác có dán ảnh, đóng dấu và xin xác nhận của chính quyền, công an nơi em đăng ký hộ khẩu thường trú hoặc cư trú dài hạn. Em phải có mặt làm thủ tục dự thi vào sáng 3-7 tại địa điểm thi theo giấy báo, xuất trình các giấy tờ kể trên cùng với tờ phiếu số 2 của hồ sơ đăng ký dự thi để hội đồng thi đối chiếu, trường sẽ yêu cầu em làm cam đoan và cho chụp ảnh tại chỗ để làm thẻ vào dự thi.

Nhưng sau này nếu phát hiện có gian lận, em phải hoàn toàn chịu trách nhiệm và bị xử lý theo quy chế tuyển sinh. Nếu đủ điểm trúng tuyển, khi nhập học vào Trường ĐH Kinh tế quốc dân, em sẽ phải nộp bản chính bằng tốt nghiệp THPT
akin01

akin01

Hộp thư tuyển sinh Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Hộp thư tuyển sinh   Hộp thư tuyển sinh I_icon_minitimeThu Mar 18, 2010 9:58 pm

Tôi chuẩn bị thi tốt nghiệp THPT và tuyển sinh ĐH, CĐ. Tôi nghe nói nếu bị một môn dưới 5 điểm thì sẽ rớt tốt nghiệp phải không? Ở kỳ thi ĐH, CĐ sắp đến tôi nộp hai hồ sơ vào hai ngành cùng khối thi, vậy tôi sẽ nhận bao nhiêu giấy báo dự thi? (Hoàng Kiên, kienanhsaosang@...)

- Theo quy chế thi tốt nghiệp THPT năm 2009, những thí sinh đủ điều kiện dự thi, không bị kỷ luật từ mức hủy bài thi trở lên, không có bài nào bị điểm 0 và có điểm xét tốt nghiệp từ 5 điểm trở lên thì được công nhận tốt nghiệp THPT.

Như vậy, với sáu môn thi tốt nghiệp THPT, bổ túc THPT, bạn phải đạt từ 30 điểm trở lên (kể cả điểm ưu tiên, không có môn nào bị điểm 0) thì đủ điều kiện tốt nghiệp.

Khối A, V thi một đợt vào ngày 4 và 5-7-2009. Khối B, C, D, H, N, T, R, S, M thi một đợt vào ngày 9 và 10-7-2009. Các khối A, B, C, D của hệ CĐ thi một đợt vào ngày 15 và 16-7-2009. Khi làm hồ sơ ĐKDT, thí sinh có thể đăng ký bao nhiêu trường ĐH, CĐ cũng được. Nhưng đến ngày thi thí sinh dự thi ĐH chỉ thi được vào hai trường (ngành) với khối thi không trùng đợt thi (CĐ thì một khối, một trường duy nhất).

Bạn nộp hồ sơ vào hai ngành cùng khối thi sẽ nhận hai giấy báo dự thi tương ứng. Như vậy, đến ngày thi bạn chọn ngành nào để thi sẽ được quyết định bằng việc bạn cầm giấy báo dự thi ngành đó đến trường thi.

* Tôi không có bằng tốt nghiệp THPT. Tôi có một chút năng khiếu về mỹ thuật và rất muốn theo học về mỹ thuật. Có trường nào ở khu vực phía Nam năm nay tuyển hệ trung cấp ngành này không? (van_bom1988@...)

- Có rất ít trường đào tạo nghề liên quan đến mỹ thuật, bạn có thể liên hệ các trường sau để biết thông tin cụ thể:

+ Trường trung cấp Mỹ thuật Bình Dương (29 Bạch Đằng, Phú Cường, thị xã Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương, ĐT: 0650. 3822140) - ngành mỹ thuật (xét tuyển môn văn, học bạ lớp 9 đối với hệ THCS và lớp 12 đối với hệ THPT, thi tuyển môn trang trí, hình họa). Nhận hồ sơ đến ngày 30-6. Xét và thi tuyển ngày 18-8. Tuyển thí sinh tỉnh Bình Dương và các tỉnh lân cận.

+ Trường trung cấp Kỹ thuật và nghiệp vụ Nam Sài Gòn (47 Cao Lỗ, phường 4, quận 8, TP.HCM, ĐT: 08. 38503120) - ngành vẽ thiết kế mỹ thuật trên máy tính (xét điểm học bạ năm lớp 12 môn toán, lý; xét điểm trung bình tốt nghiệp THPT; xét tuyển hồ sơ học sinh trượt tốt nghiệp THPT và bổ túc THPT). Nhận hồ sơ đến ngày 20-9. Xét tuyển ngày 24-9. Tuyển sinh trong cả nước.

+ Trường trung cấp Công nghệ tin học viễn thông Đồng Nai (khu phố 4, phường Bửu Long, TP Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai, ĐT: 061. 3951006) - ngành vẽ thiết kế mỹ thuật có trợ giúp bằng máy tính (xét điểm trung bình học bạ lớp 12). Tuyển sinh trong cả nước.

Bạn cũng có thể học tại các trường nghề với nghề thiết kế đồ họa tại Trường CĐ nghề Kỹ thuật công nghệ TP.HCM (502 Đỗ Xuân Hợp, phường Phước Bình, quận 9, TP.HCM); Trường trung cấp nghề Kỹ thuật công nghệ Hùng Vương (161-165 Nguyễn Chí Thanh, quận 5, TP.HCM); Trường trung cấp nghề Thủ Đức (17 đường số 8, Tô Vĩnh Diện, phường Linh Chiểu, quận Thủ Đức, TP.HCM).

Trường trung cấp nghề Kỹ thuật nghiệp vụ Tôn Đức Thắng (TT17 Tam Đảo, phường 15, quận 10, TP.HCM); Trường trung cấp nghề Công nghệ Bách khoa (185-187 Hoàng Văn Thụ, quận Phú Nhuận, TP.HCM); Trường trung cấp nghề Nhân lực quốc tế (6 Phan Đình Giót, quận Tân Bình, TP.HCM); Trường CĐ Công nghệ Thủ Đức (53 Võ Văn Ngân, quận Thủ Đức, TP.HCM); Trường CĐ Công nghiệp dệt may thời trang TP.HCM (586 Kha Vạn Cân, phường Linh Đông, quận Thủ Đức, TP.HCM).

Trường trung cấp Kỹ thuật và nghiệp vụ Nam Sài Gòn (47 Cao Lỗ, phường 4, quận 8, TP.HCM); Trường trung học Xây dựng TP.HCM (265 Nơ Trang Long, quận Bình Thạnh, TP.HCM) - nghề thiết kế đồ họa (họa viên kiến trúc), vẽ và thiết kế trên máy tính (kỹ thuật đồ họa xây dựng); Trường trung cấp nghề Nhân Đạo (648/28 Cách Mạng Tháng Tám, phường 11, quận 3, TP.HCM) - nghề thiết kế đồ họa, tạo mẫu và thiết kế thời trang, vẽ và thiết kế kiến trúc.

* Khi làm bài thi trả lời câu hỏi trắc nghiệm, nếu tôi trả lời các câu hỏi cùng một đáp án (A hoặc B, C, D) thì bài thi của tôi có vi phạm quy chế không? (khachkhongmoivn@...)

- Vì thi trắc nghiệm sẽ do máy chấm nên nếu thí sinh dùng bút chì bôi đen tại đáp án A hay B, C, D hoặc bỏ trống thì máy vẫn chấm, trừ khi phiếu trả lời trắc nghiệm bị nhàu nát máy không chấm được.

Do vậy, bạn chọn ngẫu nhiên hay cố tình chọn tất cả câu hỏi với một đáp án đều được phép và không vi phạm quy chế, vì trong đề thi trắc nghiệm việc chọn đáp án nào là quyền của thí sinh. Tuy nhiên, bạn nên ôn thật kỹ để làm bài được tốt.

* Tôi không đăng ký dự thi ĐH, CĐ năm nay vậy tôi có được dự tuyển vào hệ trung cấp của Trường CĐ Công nghiệp dệt may thời trang TP.HCM không? Tôi muốn học ngành thiết kế thời trang của trường này thì phải làm sao? (Nguyễn Huyền Trân, huyentran2309@...)

- Hệ trung cấp Trường CĐ Công nghiệp dệt may thời trang TP.HCM (586 Kha Vạn Cân, phường Linh Đông, quận Thủ Đức, TP.HCM; ĐT: 08. 38970160), mã trường 125, xét điểm thi tốt nghiệp THPT hoặc điểm học bạ lớp 12, hoặc điểm thi ĐH, CĐ khối A năm 2009 môn toán, lý. Hạn cuối cùng nhận hồ sơ tại trường là 14-8-2009. Tuyển sinh trong cả nước.

Trường tuyển các ngành kỹ thuật công nghệ may (mã ngành 001); kỹ thuật thiết kế thời trang (002); quản trị kinh doanh (003); kế toán (004); sửa chữa - khai thác thiết bị cơ khí ngành may (005); điện công nghiệp và dân dụng (006); công nghệ thông tin (007); kỹ thuật điện tử (008).

* Trường ĐH Cần Thơ có chính sách hỗ trợ sinh viên nghèo không? Trường có đào tạo liên thông không, nếu có thì điều kiện để được học liên thông như thế nào? (Nguyễn Văn Tín, tinkg@...)

- Trường ĐH Cần Thơ giảm 50% học phí cho sinh viên thuộc hộ nghèo (có sổ hộ nghèo). Sinh viên thuộc hộ đói (có sổ hộ đói) được giảm 100% học phí. Ngoài ra trường còn tìm các quỹ học bổng, các nguồn tài trợ khác để xét cấp cho sinh viên có hoàn cảnh khó khăn nhưng đạt kết quả học tập tốt. Bên cạnh đó trường còn hỗ trợ thủ tục để sinh viên có thể vay vốn tại Ngân hàng Chính sách xã hội theo quy định để giải quyết những khó khăn trong quá trình học tập.

Trường ĐH Cần Thơ được Bộ GD-ĐT giao nhiệm vụ đào tạo liên thông từ CĐ lên ĐH từ năm 2005. Các ngành đang đào tạo liên thông là công nghệ thực phẩm, nuôi trồng thủy sản, tin học, kế toán, tài chính - ngân hàng, quản trị kinh doanh, chăn nuôi và kỹ thuật điện.

Tháng 5 hằng năm trường sẽ có thông báo tuyển sinh hệ liên thông của năm đó, gồm ngành tuyển và chỉ tiêu tuyển. Điều kiện về đào tạo liên thông từ CĐ lên ĐH như sau: người tốt nghiệp loại khá trở lên được tham gia dự tuyển ngay sau khi tốt nghiệp. Người tốt nghiệp loại trung bình phải có ít nhất một năm làm việc gắn với chuyên môn được đào tạo mới được tham gia dự tuyển. Thời gian đào tạo liên thông từ 1,5-2 năm (tùy ngành).
Sponsored content

Hộp thư tuyển sinh Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Hộp thư tuyển sinh   Hộp thư tuyển sinh I_icon_minitime

Hộp thư tuyển sinh

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 

Similar topics

-
» các bạn học sinh và sinh viên GKSN hãy BÌNH CHO ĐỘI TUYỂN CỦA VIỆT NAM tham gia Microsoft 2011
» Tin vắn tuyển sinh ngày 9-9
» Lịch thi tuyển sinh ĐH, CĐ năm 2011
» Nhật ký tư vấn tuyển sinh 6-3-2011
» Tư vấn nghề nghiệp - tuyển sinh 2011
Trang 1 trong tổng số 1 trang