Gia Kiem Student Network
Register now to become a member of GKSN - Gia Kiem Student Network
Gia Kiem Student Network
Register now to become a member of GKSN - Gia Kiem Student Network
Gia Kiem Student Network
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhPortalLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

Tâm vững vàng, Thi dễ dàng! -- "theo mrlive.org"

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
giakiemsn

giakiemsn

Tâm vững vàng, Thi dễ dàng! -- "theo mrlive.org" Empty
Bài gửiTiêu đề: Tâm vững vàng, Thi dễ dàng! -- "theo mrlive.org"   Tâm vững vàng, Thi dễ dàng! -- "theo mrlive.org" I_icon_minitimeTue May 31, 2011 2:33 am

"theo mrlive.org"

Tháng 5… một ngày không đặc biệt… nhìn STT mấy bạn ở BBT làm mình nhớ lại… tầm này lũ bạn đang hì hục cày ải cho hai sự kiện được-coi-là-bước-ngoặt-cuộc-đời, còn mình hình như vẫn ung dung theo kế hoạch ôn-thi-thanh-thản… nói chung là thoải mái và kết quả cũng không đến nỗi, 54.5 tốt nghiệp và 28 đại học, đủ để tự hào và tự tin thực hiện lời hứa chia sẻ bí quyết cho BBTer…

Thực ra hồi đó mình không có bí quyết gì, hay mục tiêu điểm số nào, song mình đơn giản làm theo bản năng, theo những gì mình nghĩ là tốt nhất, để sao cho quãng thời gian đó trở nên thú vị nhất. Và hiện tại, với những hiểu biết bản chất về phát triển bản thân, phương pháp học tập tăng tốc, và với kinh nghiệm vượt hai cửa ải êm thấm, mình có thể tổng hợp lại thành những nguyên lý đơn giản và hiệu quả.

Mình tin rằng, nếu áp dụng các hiểu biết này, các bạn sẽ có một khoảng thời gian thật sự tuyệt vời ngay cả khi vào phòng thi!

TRƯỚC : ÔN THI THÔNG MINH
Bạn cần một chiến lược ôn thi thông minh, không phải cứ “trâu”, cứ “cày” là được.

#1 – Học tập bằng cả hai bán cầu não, biến sách vở thành “sàn diễn”

Để trở nên thật giỏi ở một môn nào đó, có một cách là luyện tập siêu nhiều, biến các bài tập đó thành kỹ năng, khi vào phòng thi thì cứ như cái máy, có sẵn công thức trong đầu, chỉ việc nạp số và bấm lách cách. Đó là cách thường thấy của các “cao thủ”, một thời gian mình cũng dùng nhưng cảm thấy nó cứng nhắc, và về lâu về dài có vẻ không hữu ích trong cuộc sống.

Nên mình lựa chọn cách thức hai, có thể điểm số sẽ không cao chót vót như những cái máy cày điểm, song cũng đủ để qua và lợi ích lâu dài nó đem lại thì thực sự giá trị. Đó là gia tăng sức mạnh của não bộ bằng cách kết hợp 2 bán cầu não, nó sẽ giúp bạn liên kết nhanh hơn các vấn đề, từ đó tự nhiên sẽ gia tăng khả năng học tập và kết quả. Một số kỹ thuật mà giờ mình vẫn hay dùng :

Đọc sách như “diễn thuyết” : Vừa cầm sách (nhất là những môn học thuộc) vừa đọc to, vừa dùng các động tác cơ thể để diễn tả, hoành tráng và đầy cảm hứng như thuyết trình trước đám đông hàng ngàn người vậy.

Luyện hay tay hai động tác khác nhau : Đảm bảo bạn sẽ cảm thấy thông minh, sáng tạo hơn chỉ sau 1-2 tuần luyện tập. Bí quyết là phải hình dung trong đầu là bạn làm được. Bạn có thể tham khảo một số Clip dưới đây :

Ngoài ra còn có Sơ đồ tư duy: công cụ ghi chép toàn não bộ này mình tin là đến thời điểm này ai cũng biết, và bạn cũng có thể tìm thấy rất nhiều thông tin trên mạng nói về công cụ này.

Tâm vững vàng, Thi dễ dàng! -- "theo mrlive.org" Time-management-mind-map-paul-foreman

#2 – Thư giãn tích cực và đúng cách, tiết kiệm thời gian, hiệu quả!

Theo phân loại của mình thì có hai phong cách thư giãn khác nhau, là tĩnh lặng và sôi động. Cách thư giãn tĩnh lặng sẽ giúp não bộ bạn nghỉ ngơi một cách hợp lý, bạn có thể tham khảo bài viết “Thư giãn trong 1 phút” để nắm được bản chất và trong đó mình cũng có chia sẻ một thói quen cực kỳ thú vị giúp đầu óc bạn luôn tập trung và ở trạng thái sáng suốt nhất.

Về phong cách sôi động, thì bạn cần biết về Hoóc-môn Vui vẻ, một chất do não bộ tiết ra mỗi khi bạn cười đùa, vui vẻ, hoặc nhảy múa thật hăng để đẩy nhịp tim lên cao. Loại Hoóc-môn này được mệnh danh là “ma túy tự nhiên” vì thật sự, nó có tác dụng gấp vài lần ma túy, không những giúp bạn sảng khoái, thoải mái mà còn kéo dài tuổi thọ.

Bài tập thường xuyên mà mình làm là “nhảy múa sáng tạo”. Đơn giản là bật các bài nhạc nhảy (hoặc các đoạn yêu thích được cắt ra) và cứ nhảy theo ý thích. Hãy thử xem, rất thú vị để thực hiện vào những lúc nghỉ giữa giờ. Hôm nào mình sẽ viết 1 bài riêng kỹ hơn về vấn đề này ^^!

#3 – Nâng cao chất lượng thời gian ôn thi, đi sâu vào bản chất vấn đề!

Thay vì dành vài tiếng để cày bài tập, có thể khiến bạn rất dễ nản và chóng mệt, bạn có thể lên kế hoạch, tự đặt cho mình những khoảng thời gian cố định 1,5 – 2 tiếng và chỉ học bài, ôn tập trung đúng khoảng thời gian đó thôi. Dần dần bạn sẽ làm được nhiều bài tập hơn trong cùng một khoảng thời gian, cũng như quản lí thời gian tốt hơn.

Chọn và làm bài tập cũng cần phải có chiến thuật, mình thường hay chọn các bài mang tính chất tổng hợp (đề bài nhìn rất dài, song thường có các câu từ cơ bản đến nâng cao), để sau khi giải xong, mình có một cái nhìn tổng quan và nắm được các dạng câu hỏi cơ bản để đảm bảo ít nhất mình cũng được 7-8 đã.

Tâm vững vàng, Thi dễ dàng! -- "theo mrlive.org" White-flower-clock-shot

Bên cạnh đó, có một cách thú vị mình hay dùng là khi làm bất cứ bài tập nào mình thường đi sâu đến bản chất, xem mẹo ở đâu, thách thức ở đâu và sau đó… tập làm người ra đề, tự nghĩ ra những chỗ thay thế để làm cho bài tập thú vị hơn. Và đặc biệt, mình thường sáng tạo ra những cách nhớ công thức thú vị, hoặc nghĩ ra những công thức chung để giải các bài tập phức tạp một cách nhanh gọn.

* Một trong những niềm tự hào của mình là đúc rút ra những công thức vật lý tính độ bội giác của các loại kính cực nhanh, áp dụng công thức của mình 10s là ra kết quả, trong khi nếu giải theo cách truyền thống có thể bạn sẽ phải mất tới 3-4 trang ^^! – bạn nào quan tâm đến môn Lý có thể lên diễn đàn hocmai.vn tìm bộ công thức đó (tìm mấy bài của nick, Sống Lạc Quan, mình ngày xưa đó)*

TRONG : THI KHỎE THI VUI
Trước và khi vào phòng thi cũng có những mẹo nhỏ mà 90% dân thi trượt không biết
.

.......

còn tiếp
giakiemsn

giakiemsn

Bài gửiTiêu đề: Re: Tâm vững vàng, Thi dễ dàng! -- "theo mrlive.org"   Tâm vững vàng, Thi dễ dàng! -- "theo mrlive.org" I_icon_minitimeWed Jun 01, 2011 10:58 am

TRONG : THI KHỎE THI VUI
Trước và khi vào phòng thi cũng có những mẹo nhỏ mà 90% dân thi trượt không biết.

#4 – Công tắc “phòng thủ” của Não bộ, đừng dại dột kích hoạt!

Nếu chịu khó tìm hiểu một chút thì bạn sẽ biết trong đầu chúng ta có đến 3 trung khu điều khiển: Trung khu đầu tiên được gọi là Não người, chuyên xử lý thông tin, thường ở đây chứa những kiến thức mà bạn đã ôn; trung khu thứ hai là Não thú, chuyên xử lý các vấn đề về cảm xúc; và trung khu thứ ba được gọi là Não bò sát, giúp bạn tồn tại.

Khi một tình huống xảy ra, thông tin khi vào sẽ qua Não thú đầu tiên, và bạn sẽ có một trong 2 cảm xúc : An toàn hoặc không An toàn. Nếu cảm thấy an toàn, tích cực thì nó sẽ kích hoạt Não người bắt đầu xử lý, còn nếu ngược lại thì Não thú sẽ được kích hoạt… và khi đó bạn sẽ không suy nghĩ được gì cả, bắt đầu run run.. và hệ quả thì bạn biết rồi.

Tâm vững vàng, Thi dễ dàng! -- "theo mrlive.org" Meditation-leaf

Đây chính là lí do sâu xa của việc tại sao tất cả mọi người đều khuyên bạn rằng khi đi thi hãy để cho tâm trí được thoải mái nhất, song khi bạn hiểu rõ được điều này thì bạn sẽ ý thức tốt hơn về việc không được phép tỏ ra sợ hãi trước bất cứ tình huống gì, nếu bạn không muốn chịu hậu quả là kết quả bài thi không như mong muốn.

#5 – Nếu có nghe ngóng thì chỉ nên dừng ở mức tham khảo

Trong phòng thi, có thể sẽ có rất nhiều biến cố xảy ra, đặc biệt là tình trạng hỏi bài, xin giúp, coi cóp… Song kinh nghiệm của mình là chỉ nên tập trung vào bài của mình, và nếu chẳng may có thông tin gì đó lọt vào tai bạn, như kiểu “đáp án bài này là… mới đúng cơ” thì lời khuyên là hãy coi đó là một thông tin tham khảo, để bạn rà soát lại bài cẩn thận hơn.

Vì điều quan trọng nhất không phải là bạn làm được gì mà bạn đã làm nó như thế nào, giả thử trong trường hợp bạn có nghe ngóng được là mình sai, và bạn rà soát lại rất kỹ và cũng không thấy sai đâu cả, và bạn vẫn quyết tâm giữ đáp án của mình. Nếu cuối cùng bạn đúng thì tốt quá, nhưng nếu bạn sai thật do không để ý, thì mình tin chắc đó là một kinh nghiệm giúp bạn vững tin vào bản thân hơn.

#6 – Những niềm tin và mẹo “có-thể-kỳ-lạ” song rất hiệu nghiệm

Như phân tích bên trên, trong phòng thi, mục tiêu của bạn là kích hoạt cho phần Não người hoạt động tốt nhất. Để làm được điều này thì mình có một số lời khuyên thú vị, bạn có thể tin và áp dụng theo hay không thì tùy, song mình tin là chúng sẽ rất hữu ích.

Hạn chế ôn lại bất kỳ một thông tin nào trước khi thi 30 – 60′. Vì việc này sẽ chỉ càng làm bạn thêm lo lắng, và khi vào phòng thi, 80% bạn sẽ thường chỉ nhớ đến các kiến thức đó nhất, mà bạn đâu dám chắc sẽ trúng tủ? Nên hãy để cho tâm trí tĩnh lặng, bình an là tốt nhất.

Bạn nên mang nước vào phòng thi, thi thoảng vừa làm bài vừa làm một chút nước nho nhỏ, đặc biệt nước nóng thì càng tốt, vì nhiệt độ cơ thể cao sẽ khiến cho bạn tỉnh táo hơn (nếu bạn uống quen thì mùa hè cũng ko sao cả).

Trước khi vào phòng thi, nếu bạn muốn tỉnh táo… có một bí quyết rất “pro” mà mình hay dùng là… vô phòng vệ sinh… ^^! Thứ nhất là bạn sẽ thoải mái hơn, thứ hai là trong nhiều trường hợp mùi Amoniac cũng phát huy tác dụng Very Happy

Mình có một niềm tin thú vị là bạn nên ăn cá trước khi thi, giải thích theo dân gian thì bạn sẽ làm bài “tanh như cá” <ý là giỏi ấy>, còn theo phân tích của mama mình thì người Nhật hay ăn cá, và họ rất thông minh ^^! nên mỗi lần ăn cá mình đều cảm thấy tự tin.

Hãy “khởi động” trước khi vào phòng thi, đặc biệt là phần mà bạn sẽ dùng nhiều nhất… là tay và… bàn tọa. Khi cơ thể bạn nóng lên, Hoóc-môn vui vẻ tiết ra, còn khi khởi động tay, hãy vỗ tay, các dây thần kinh ở lòng bàn tay sẽ kích hoạt não bạn hoạt động hiệu quả.

Cuối cùng, hãy luôn mỉm cười, với thày cô giám thị, với bạn bè xung quanh, và… với cả đề thi nữa. Tin mình đi, bí quyết này đến giờ mình vẫn chưa giải thích được, song luôn hiệu nghiệm, chắc chắn sẽ giúp bạn làm bài tốt hơn.

SAU : XẢ CHO XỨNG ĐÁNG
Thi xong hãy quên hết, tự thưởng cho mình một kỳ nghỉ thật xứng đáng…

Còn tiếp ....

Được sửa bởi giakiemsn ngày Mon Jun 06, 2011 3:00 pm; sửa lần 1.
ngoclinha4

ngoclinha4

Bài gửiTiêu đề: Re: Tâm vững vàng, Thi dễ dàng! -- "theo mrlive.org"   Tâm vững vàng, Thi dễ dàng! -- "theo mrlive.org" I_icon_minitimeSun Jun 05, 2011 9:26 pm

Minh nghi day la mot y kien hay do, mong la cac ban 12 hay doc va rut ra duoc mot dieu gi do huu ich cho ki thi dai hoc phia truoc. Dieu quan trong khi buoc vao phong thi ko nhung la kien thuc ma con ca tam trang nua do, su binh tinh se giup ta giai quyet duoc nhieu van de...
Smile Smile Smile Smile
giakiemsn

giakiemsn

Bài gửiTiêu đề: Re: Tâm vững vàng, Thi dễ dàng! -- "theo mrlive.org"   Tâm vững vàng, Thi dễ dàng! -- "theo mrlive.org" I_icon_minitimeMon Jun 06, 2011 3:00 pm

SAU : XẢ CHO XỨNG ĐÁNG
Thi xong hãy quên hết, tự thưởng cho mình một kỳ nghỉ thật xứng đáng…

#7 – Hãy coi việc thi đại học cũng chỉ là điều gì đó rất đơn giản

Bởi thật sự nó là như vậy, không tin bạn hãy cứ hỏi những người thi rồi.. hoặc đi làm rồi thì biết ^^! Cuộc đời là một trò chơi rất thú vị mà trong bất kỳ hoàn cảnh nào bạn cũng sẽ học được một bài học ý nghĩa nào đó.

Mình đã từng gặp những người thủ khoa đại học, mà cũng từng gặp những người thi đại học đến 7-8 lần (bạn có thể tham gia BBT, tìm loạt bài viết của Hiếu), hoặc những người bỏ bao nhiêu công thi vào một trường đại học, sau đó bỏ… hoặc có những người không học đại học, họ vẫn sống vui vẻ và hạnh phúc thành công. Do vậy, cho dù bạn đỗ, hay trượt thì tất cả đã đều nằm trong một kế hoạch hoàn hảo nào đó của tạo hóa rồi, điều quan trọng là bạn phát hiện ra ý nghĩa của tình huống đó, tất cả đều là những cơ hội giúp bạn trau dồi những phẩm chất tốt đẹp cho bản thân.

Tâm vững vàng, Thi dễ dàng! -- "theo mrlive.org" Sunraysthrutrees

Cuộc đời này là của bạn, hãy thiết kế nó theo cách mà bạn muốn để sao cho có ý nghĩa và giá trị nhất!

Đó mới là điều quan trọng. Chúc các bạn thi tốt!

Hạnh phúc luôn bên bạn,
Phương Live

Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Tâm vững vàng, Thi dễ dàng! -- "theo mrlive.org"   Tâm vững vàng, Thi dễ dàng! -- "theo mrlive.org" I_icon_minitime

Tâm vững vàng, Thi dễ dàng! -- "theo mrlive.org"

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 

Similar topics

-
» Hướng dẫn vô facebook dễ dàng
» Bạn thuộc dạng học sinh nào
» Xây dựng nền tảng GKSN vững bền
» Cách học từ vựng Tiếng Anh đơn giản mà hiệu quả
» hình ảnh tiền trạm teambuilding 2 PARADISE bãi tắm, resort lớn nhất Vũng Tàu
Trang 1 trong tổng số 1 trang